Discuz Thai

ลืมรหัสผ่าน
 สมัครสมาชิก

ข้อตกลงการใช้งานกระดานข่าวดิสคัสไทย DiscuzThai Agreement (English Version) ประกาศดิสคัสไทย - ทำเนียบดิสคัสภาษาไทย

Discuz! X3.5 Thai R20231001 Rev.8 (NEW) [วิดีโอช่วยสอน] อัปเกรด Discuz! X3.4 เป็น X3.5 Discord ของ Discuz! Thai Community อย่างเป็นทางการ

Discuz! X3.4 Thai R20220811 (REV.75) สิ้นสุดการสนับสนุน Discuz! X3.4 ภาษาไทยตั้งแต่วันนี้เป็นต้นไป (ขอแนะนำให้อัปเกรดเป็น X3.5 แทน)

ค้นหา
แท็กยอดนิยม: ดิสคัสภาษาไทย Discuz Thai
ดู: 1205|ตอบกลับ: 0

[อื่นๆ] สอนย้ายฐานข้อมูลอีกรูปแบบ

[คัดลอกลิงก์]
j2547 โพสต์ 2017-12-11 17:33:26 |โหมดอ่าน

หลังจากอัพเกรดบอร์ด 3.4 ลงไปแล้ว มันเน่ามาก เพราะบอร์ดผมอัพเกรดมาหลายรอบแล้ว
ไฟล์ต่างๆมันทับกันบ่อย ก็เกิดอาการเน่าได้ ผมเองขี้เกียดไปซ่อม ก็เลย ลงใหม่ ย้ายฐานข้อมูลใหม่เลย
เพราะบอร์ดผมไม่ค่อยได้ลงอะไรมาก ก็เลยใช้เวลาไม่นาน เป็นการทบทวนความรู้ไปด้วย

ฉะนั้นวันนี้ผมจะมาสอนการย้ายฐานข้อมูลอีกรูปแบบหนึงนะครับ
การย้ายฐานข้อมูลมีหลายวิธี แล้วแต่ใครชอบแบบไหน
วิธีของผมไม่ใช่วิธีที่ดีทีสุด  เป็นแค่ทางเลือกอีกวิธีหนึ่งเท่านั้น
ใครสนใจก็ลองอ่านดู

การย้ายฐานข้อมูลที่ผมใช้ มี 3 ขึ้นตอน
1. สำรองข้อมูล
2. แปลงไฟล์
3. ยัดข้อมูลลงฐานข้อมูล

----------------------------------------------------------------

การสำรองฐานข้อมูล
1ไปที่จัดการฐานข้อมูล เลือกตัวเลือกอื่นๆ

2 เปลียนเป็น 8048  ถ้าขนาดใหญ่มากไป  มันจะยัดไม่ได้ครับ บาง host เขากำหนดขนาดไว้
3 เลือกให้มันรวมเป็นไฟล์เดียว ง่ายต่อการโหลด

การแปลงไฟล์
เมื่อโหลดมาแล้ว แตกไฟล์ดูครับ จะพบไฟล์เล็ก นามสกุล sql
ใช้โปรแกรม 7Zip (ไม่มีหาโหลดได้ในคูเกิล โปรแกรมแจกฟรี)
4. ให้มันบีบไฟล์เป็น gzip
5. เสร็จแล้วก็จะได้ตามรูป  ทำให้ครบทุกไฟล์

ยัดข้อมูลลงฐาน
สร้างฐานข้อมูลใหม่ ลงบอร์ดใหม่ให้เสร็จ สามารถเข้าใช้งานได้ปกติ
เมื่อพร้อมแล้วก็เริ่มเลย
6. เลือกฐานข้อมูล ของบอร์ดใหม่ ที่ต้องการเอาไฟล์เข้า
7. เลือก ไฟล์ที่เราแปลงไว้
8. เริ่มอัพโหลด
ทำจนกว่าจะครบทุกไฟล์ ก็ใช้ได้ครับ

หมายเหตุ เมื่อโหลดเข้าไป 1 ไฟล์แล้ว ลองกด รีเฟรช หน้าเว็บดูว่าขนาดของฐานข้อมูลมีการเปลียนแปลงหรือไม่
ถ้าขนาดมีการเปลียนแปลงก็สำเร็จครับ

ขออภัย! โพสต์นี้มีไฟล์แนบหรือรูปภาพที่ไม่ได้รับอนุญาตให้คุณเข้าถึง

คุณจำเป็นต้อง ลงชื่อเข้าใช้ เพื่อดาวน์โหลดหรือดูไฟล์แนบนี้ คุณยังไม่มีบัญชีใช่ไหม? สมัครสมาชิก

x

คะแนน

จำนวนผู้เข้าร่วม 1จิตพิศัย +1 ย่อ เหตุผล
soipradit + 1 ถูกใจ

ดูบันทึกคะแนน

ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | สมัครสมาชิก

รายละเอียดเครดิต

รายชื่อผู้กระทำผิด|Archiver|ดิสคัส ไทย Follow us: Become a fan on facebook. Follow us on Twitter.

GMT+7, 2024-3-28 20:48