Discuz Thai

ลืมรหัสผ่าน
 สมัครสมาชิก

ข้อตกลงการใช้งานกระดานข่าวดิสคัสไทย DiscuzThai Agreement (English Version) ประกาศดิสคัสไทย - ทำเนียบดิสคัสภาษาไทย

Discuz! X3.5 Thai R20231001 Rev.8 (NEW) [วิดีโอช่วยสอน] อัปเกรด Discuz! X3.4 เป็น X3.5 Discord ของ Discuz! Thai Community อย่างเป็นทางการ

Discuz! X3.4 Thai R20220811 (REV.75) สิ้นสุดการสนับสนุน Discuz! X3.4 ภาษาไทยตั้งแต่วันนี้เป็นต้นไป (ขอแนะนำให้อัปเกรดเป็น X3.5 แทน)

ค้นหา
แท็กยอดนิยม: ดิสคัสภาษาไทย Discuz Thai
ดู: 8717|ตอบกลับ: 87

[เพิ่มเติม] ส่ง email ผ่าน SMTP SparkPost - จบปัญหาส่งอีเมลไม่เข้าไว้ตรงนี้

[คัดลอกลิงก์]
jaideejung007 โพสต์ 2016-4-1 18:30:03 |โหมดอ่าน
อารัมบท
              ทำความเข้าใจก่อน ปกติค่ามาตรฐานการส่งเมลจะอาศัยเว็บเซิร์ฟเวอร์ที่เราใช้บริการในการส่งอีเมลออกไปยังปลายทาง ตรงนี้แหละ ถ้าหากมีการส่งกันมากๆ อีเมลปลายทางที่เราส่งไปหา เช่น Hotmail, Outlook, Live จะมักจับเราเข้ากลุ่มเสี่ยงทันที จนในที่สุดอีเมลก็ไม่ทางส่งไปถึง
              ทุกอย่างมีทางแก้ไขได้ นี่จึงเป็นที่มาของการตั้งกระทู้ช่วยตั้งค่าให้เว็บดิสคัสของเรา สามารถทะลวงการส่งอีเมลให้เข้าทุกอีเมล จนบางที Hotmail ก็เงิบนะ วิธีการนี้จะเป็นการอาศัยการส่งอีเมลผ่านทาง SMTP ของ SparkPost ซึ่งเป็นเว็บให้บริการฟรี แต่มีข้อจำกัดคือ ส่งอีเมลได้ไม่เกิน 100k ฉบับต่อเดือน ถือว่าเยอะใช้ได้ ซึ่งก็ไม่ต้องไปอาศัยเซิร์ฟเวอร์ที่เว็บไซต์เราใช้ในการส่งอีกต่อไป ลดภาระของเซิร์ฟเวอร์ได้อีกทางหนึ่งเลยทีเดียว วิธีการตั้งค่าเป็นอย่างไร เชิญทัศนา

คุณสมบัติพื้นฐานที่จะต้องมี
  • เซิร์ฟเวอร์ที่ใช้ จะต้องมีระบบควบคุมหรือ Panel เป็น DirectAdmin (ระบบอื่นอาจจะทำได้ แต่ไม่ทราบเมนูเข้าจัดการ)
  • ตอนนี้ทดสอบเฉพาะ Discuz! X3.2 เท่านั้น ยังไม่ได้ทดสอบกับ Discuz! X อื่น

วิธีการดำเนินการ
  • สมัครใช้บริการที่เว็บ SparkPost ให้เรียบร้อยที่นี่ https://app.sparkpost.com/sign-up
    ผู้เข้าชมเนื้อหาถูกซ่อนไว้ คุณจะต้องแสดงความคิดเห็นก่อนจึงจะสามารถมองเห็นเนื้อหาส่วนที่ถูกซ่อนนี้ได้
  • ทดสอบส่งอีเมลไปที่ เว็บมาสเตอร์ / จัดการ/ตั้งค่าอีเมล / ทดสอบส่งเมล กรอกค่า "จาก" เป็นอีเมลผู้ส่งคือ postmaster@discuz.in.th  (แก้ @discuz.in.th เป็นเชื่อเว็บคุณ) และค่า "ถึง" คืออีเมลผู้รับ แล้วกด "ทดสอบการตั้งค่าส่งอีเมล" ผลลัพธ์จะได้ดังภาพ

• ทดลองส่งเมลเข้าอีเมลตระกูล Microsoft ที่ขึ้นชื่อส่งอีเมลเข้ายากที่สุด

สังเกตุได้ว่าอีเมลจะอยู่ถังขยะ (ก็ยังดีกว่าไม่เข้าละเนอะ) อย่าลืมใช้คำสั่งย้ายไป Inbox ปกติ หรือคลิกเลือกว่า ไม่ใช่เมลขยะด้วยนะครับ

หมายเหตุ
- บทความนี้เขียนขึ้นด้วยแรงกายแรงใจของผมล้วนๆ หากนำไปใช้งาน ขอความร่วมมือลิงก์กลับมายังกระทู้นี้ด้วยครับ
- ท่านใดที่ทดสอบแล้ว ผลเป็นอย่างไร Feedback ให้ทราบด้วยนะครับ เพื่อนำไปปรับปรุง/แก้ไขบทความต่อไปครับ

ขออภัย! โพสต์นี้มีไฟล์แนบหรือรูปภาพที่ไม่ได้รับอนุญาตให้คุณเข้าถึง

คุณจำเป็นต้อง ลงชื่อเข้าใช้ เพื่อดาวน์โหลดหรือดูไฟล์แนบนี้ คุณยังไม่มีบัญชีใช่ไหม? สมัครสมาชิก

x

คะแนน

จำนวนผู้เข้าร่วม 4จิตพิศัย +4 ย่อ เหตุผล
beerqazasa + 1 ถูกใจ
christxzapro99 + 1 ถูกใจ
toulnoi + 1 สุดยอดไปเลยครัช
bongunza + 1 ถูกใจ

ดูบันทึกคะแนน

kingkitb โพสต์ 2016-4-1 19:00:29
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย kingkitb เมื่อ 2016-4-1 19:04

มันไม่ได้ล็อค/ลิมิตที่โฮสต์หรอครับ
*หลังจากอ่าน: ผมว่าไปใช้ smtp google เลยดีกว่านะ จะได้ไม่ติดในโฟลเดอร์สแปมด้วย
 เจ้าของ| jaideejung007 โพสต์ 2016-4-1 19:09:44
kingkitb ตอบกลับเมื่อ 2016-4-1 19:00
มันไม่ได้ล็อค/ลิมิตที่โฮสต์หรอครับ
*หลังจากอ่าน: ผมว ...

เราลองผิดลองถูกมาหมดแล้วครับ

ตั้งค่าแล้ว ก็ยังไม่ได้ (อีเมลมันส่งไม่เข้าครับ - ขึ้นสถานะว่าส่งไปแล้วในหน้าทดสอบส่งเมล แต่พอไปเช็ค ไม่มีอะไร)

จนตัดสินใจมาใช้ตัวนี้ดีกว่า

notkii โพสต์ 2016-4-1 19:50:37
เป็นประโยชน์มากเลยครับ ขอบคุณครับ
Attachments โพสต์ 2016-4-1 20:06:54
ขอรับชมหน่อยครับ
jamehiza โพสต์ 2016-4-1 21:59:00
ขอบคุณครับผม
soipradit โพสต์ 2016-4-1 23:40:25
บทความดีมากครับ
OreoDev. โพสต์ 2016-4-2 07:28:43
ขอบคุณครับ
NicekungAnime โพสต์ 2016-4-2 12:41:38
ขอบคุณครับ จะลองดูครับ
whale123 โพสต์ 2016-4-3 23:44:05
น่าสนใจครับ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | สมัครสมาชิก

รายละเอียดเครดิต

รายชื่อผู้กระทำผิด|Archiver|ดิสคัส ไทย Follow us: Become a fan on facebook. Follow us on Twitter.

GMT+7, 2024-3-29 17:07