Discuz Thai

ลืมรหัสผ่าน
 สมัครสมาชิก

ข้อตกลงการใช้งานกระดานข่าวดิสคัสไทย DiscuzThai Agreement (English Version) ประกาศดิสคัสไทย - ทำเนียบดิสคัสภาษาไทย

Discuz! X3.5 Thai R20231001 Rev.8 (NEW) [วิดีโอช่วยสอน] อัปเกรด Discuz! X3.4 เป็น X3.5 Discord ของ Discuz! Thai Community อย่างเป็นทางการ

Discuz! X3.4 Thai R20220811 (REV.75) สิ้นสุดการสนับสนุน Discuz! X3.4 ภาษาไทยตั้งแต่วันนี้เป็นต้นไป (ขอแนะนำให้อัปเกรดเป็น X3.5 แทน)

ค้นหา
แท็กยอดนิยม: ดิสคัสภาษาไทย Discuz Thai
เจ้าของ: jaideejung007

พูดคุย แลกเปลี่ยนเรื่อง Verified Account (BETA)

[คัดลอกลิงก์]
touy โพสต์ 2014-5-2 17:11:42
ระบบ Verified Account  ดีมากครับ โดยเฉพาะคนที่ขายของในดิสคัส เวลามีปัญหามาจะได้ตามตัวถูก ถ้าผิดแล้วยังไม่มาชี้แจ้ง ผมเสนอให้ถอด  Verified Account  ออก ภายใน 30 วันหลังจากที่ปัญหาเกิดขึ้น ขอบคุณครับ

mrkran โพสต์ 2014-5-2 22:35:28
CunIo ตอบกลับเมื่อ 2014-5-2 01:43
เชื่อมั่นประเทศไทย I love you.

"ถ้าหากอยากให้คนอื่นเ ...

อีโม ไรปานนั้น อ่านแล้วมึน
แบนรูปโปรไฟล์
CunIo โพสต์ 2014-5-2 22:58:16
หมายเหตุ: ผู้โพสต์ถูกแบนหรือถูกลบ โพสต์นี้ถูกปิดโดยอัตโนมัติ
mrkran โพสต์ 2014-5-3 09:21:09
CunIo ตอบกลับเมื่อ 2014-5-2 22:58
ข้าน้อยก็มึนขอรับ มะก่อนบ้าพอประมาณ แต่ตอนนี้ 3 ...

ระวังผมมองเป็นสแปมละกันครับ
แบนรูปโปรไฟล์
CunIo โพสต์ 2014-5-4 00:02:00
หมายเหตุ: ผู้โพสต์ถูกแบนหรือถูกลบ โพสต์นี้ถูกปิดโดยอัตโนมัติ
S¡|€n7 โพสต์ 2014-8-5 05:35:01
ขออนุญาตขุดกระทู้ละกันนะ เนื่องจากไม่ได้เข้ามานาน

หากจะป้องกันการโกงจริง ๆ ลงทะเบียนบัตรผ่านหน้าเว็บผมว่าก็ป้องกันได้ในระดับหนึ่ง แต่ถ้าพูดถึงกรณีใช้บัตรคนอื่นมาลงทะเบียน ผมก็ว่ามันเป็นเรื่องค่อนข้างยาก แต่ก็มีโอกาสเป็นไปได้ จะจะป้องกันการโกงจริง ๆ ผมขอเสนอเป็นตัวเลือกเพิ่มอีก 1 ตัวเลือก สองวิธีแล้วกันครับ น่าจะช่วยยืนยันความถูกต้องได้อีกทาง

ตัวเลือกที่ว่าคือ ยืนยันด้วยจดหมายครับ

ใช่ครับ จดหมาย ทุกท่านอ่านไม่ผิดครับ อาจะดูเหมือนล้าหลัง แต่ผมว่าช่วยได้ในระดับหนึ่ง ก็ยังแบ่งย่อยเป็นอีก วิธีย่อย แต่ก็มีค่าใช้จ่ายทั้ง 2 วิธี ตรงนี้แหละปัญหา ว่าใครจะเป็นผู้รับผิดชอบค่าใช้จ่ายที่เกิดขึ้น

อันนี้มุมมองผมว่าผู้รับภาระค่าใช้จ่ายคือผู้ยืนยันตัวตน เพราะเป็นประโยชน์กับตัวเองทั้งนั้น (จะพูดเฉพาะกรณียืนยันตัวตนเพื่อการขายบริการต่าง ๆ บนเว็บ)

มากล่าวถึง 2 วีธีที่ว่าเลยดีกว่า
วิธีที่ 1 ทางเว็บส่งจดหมายไปตามที่อยู่ในบัตรประชาชน (ในจดหมายอาจจะเป็นเอกสารพวก Agreement เพื่อให้เซ็นตอบรับ แล้วส่งกลับมาที่เว็บอีกที) หรือส่งรหัสในการยืนยัน แบบ google adsense ยืนยันการจ่ายเงิน

วิธีที่ 2 สมาชิกส่งเอกสารมาที่เว็บ เพื่อขอรหัส หรือเอกสาร agreement โดยการสอดซอง ติดแสตมป์ จ่าหน้าซองถึงตนเอง แต่ต้องตรงกับบัตรประชาชน

คร่าว ๆ ประมาณนี้ อาจยุ่งยากก็จริงครับ แต่ป้องกันการปลอมแปลงได้ในระดับนึงเลยนะผมว่า คือจากเหตุการณืที่ผ่านมาของหลาย ๆ เว็บ ถึงจะ verified แล้วก็ไม่วายโกงกัน มันเหมือนวัวหายแล้วล้อมคอกอ่ะ บางที่การที่คิดว่าอะไรที่ยุ่งยากเนี่ยแหละ มันเป็นการล้อมคอกก่อนวัวหาย

ท่านอื่นคิดยังไง น้อมรับความคิดเห็น
 เจ้าของ| jaideejung007 โพสต์ 2014-8-5 07:46:39
S¡|€n7 ตอบกลับเมื่อ 2014-8-5 05:35
ขออนุญาตขุดกระทู้ละกันนะ เนื่องจากไม่ได้เข้ามานาน

...

ขอบคุณสำหรับข้อเสนอแนะครับ
onigear โพสต์ 2014-8-7 22:40:42
ไม่แน่ใจว่าถามในนี้ได้เปล่า อย่าว่ากันน๊า คืออยากจะทราบว่า

ระบบนี้ เป็นปลั๊กอินหรือเปล่าคะ หรือว่ามากับตัวบอร์ดในเวอร์ชั่นใหม่
ถ้ามากับบอร์ดเริ่มมีให้ใช้ในเวอร์ชั่นไหนคะ ใช่ 3.1 หรือเปล่า?  พอดีตอนนี้ยังใช้ x3.0 อยู่ ยังไม่ค่อยกล้าอัพเป็นเวอร์ชั่นใหม่ เกรงว่าบอร์ดจะพัง เพราะ mod เอาไว้เยอะพอสมควร จึงอยากทราบรายละเอียดก่อนน่ะค่ะ
 เจ้าของ| jaideejung007 โพสต์ 2014-8-8 12:18:05
onigear ตอบกลับเมื่อ 2014-8-7 22:40
ไม่แน่ใจว่าถามในนี้ได้เปล่า อย่าว่ากันน๊า คืออยากจะ ...

มากับระบบครับ

แต่ไม่มั่นใจว่ามาตั้งแต่เวอร์ชันไหน

คิดว่า X2 นะ
kanzayo โพสต์ 2014-9-29 15:36:48
S¡|€n7 ตอบกลับเมื่อ 2014-8-5 05:35

...

สวัสดีค่ะ ขออนุญาตใช้พื้นที่ตรงนี้แสดงความคิดเห็นซักเล็กน้อยนะค่ะ
ตามที่คุณ S¡|€n7 แนะนำใว้มีประโยชน์มาก ถือว่ารอบคอบดีค่ะ
แต่อย่าลืมนะค่ะว่า บุคลนั้นๆอาจจะไม่ได้อยู่ตามที่ระบุใว้ในบัตรประชาชนก็ได้
ยกตัวอย่างเช่น หนูเล็ก ก็ไม่ได้อาศัยอยู่ ตามที่อยู่ที่ระบุในบัตรประชาชนค่ะ
เพราะต้องย้ายมาเรียนที่ นครปฐม  ตามคุณพ่อและคุณแม่
ทั้งสองข้อที่แนะนำ ถึงจะส่งเอกสารไปให้ หรือจะส่งอะไรไปตามที่อยู่ในบัตรประชาชน ก็ไม่ได้รับอยู่ดี
แนะนำว่าน่าจะให้มีการ ระบุที่อยู่ ณ ปัจจุบันด้วย
หรืออาจจะแก้ใขได้เมื่อย้ายที่อยู่ใหม่ นอกเหนือจากที่อยู่ตามบัตรประชาชนค่ะ
ขอบคุณค่
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | สมัครสมาชิก

รายละเอียดเครดิต

รายชื่อผู้กระทำผิด|Archiver|ดิสคัส ไทย Follow us: Become a fan on facebook. Follow us on Twitter.

GMT+7, 2024-4-19 17:36