Discuz Thai

ลืมรหัสผ่าน
 สมัครสมาชิก

ข้อตกลงการใช้งานกระดานข่าวดิสคัสไทย DiscuzThai Agreement (English Version) ประกาศดิสคัสไทย - ทำเนียบดิสคัสภาษาไทย

Discuz! X3.5 Thai R20231001 Rev.8 (NEW) [วิดีโอช่วยสอน] อัปเกรด Discuz! X3.4 เป็น X3.5 Discord ของ Discuz! Thai Community อย่างเป็นทางการ

Discuz! X3.4 Thai R20220811 (REV.75) สิ้นสุดการสนับสนุน Discuz! X3.4 ภาษาไทยตั้งแต่วันนี้เป็นต้นไป (ขอแนะนำให้อัปเกรดเป็น X3.5 แทน)

ค้นหา
แท็กยอดนิยม: ดิสคัสภาษาไทย Discuz Thai
ดู: 9368|ตอบกลับ: 11

[X2] สารบาญคำไทย [26/07/2554]

[คัดลอกลิงก์]
aaa.111 โพสต์ 2011-7-26 11:23:08 |โหมดอ่าน
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย aaa.111 เมื่อ 2011-7-26 21:03

สวัสดีครับชาวดิสคัสไทยครับ วันนี้ผม อรรฆพร, มานำเสนอกระทู้ดีๆ อีกกระทู้หนึ่งนะครับ
กระทู้นี้จะเป็นการจำทำสารบาญคำไทย ซึ่งเราได้ทำการร่วมมือกับคลับ
http://forum.discuzthai.com/group-180-1.html

วัตถุประสงค์:
  • เพื่อสร้างคำจำกัดความภาษาไทยในการเรียกชื่อตัวแปรต่างๆให้เป็นมาตราฐานต่อกัน
  • เพื่อเป็นแหล่งอ้างอิงในการแปลภาษาของเหล่านักแปลต่างๆ

โดยทุกคนสามารถมาร่วมสร้าง คำจำกัดความของคำต่างๆที่อยู่ในระบบดิสคัสกันนะครับ
โดยวิธีการคือ

--------------------------------------- [ วิธีการ ] ----------------------------------------------

1) บันทึกภาพหน้าจอของตำแหน่งที่ต้องการสร้างคำจำกัดความ
(ถ้าไม่มีก็เว้นไปได้เลยนะครับ)

2) ระบุคำเป็นโคร้งสร้างตาราง เช่น

ภาษาอังกฤษภาษาไทย คำจำกัดความ
Username ชื่อผู้ใช้ ชื่อของสมาชิกที่ระบุในการใช้งาน

CODE
  1. [table=90%]
  2. [tr=DeepSkyBlue][td][b][color=White]ภาษาอังกฤษ[/color][/b][/td][td][b][color=White]ภาษาไทย [/color][/b][/td][td][b][color=White]คำจำกัดความ[/color][/b] [/td][/tr]
  3. [tr][td]Thai[/td][td] ภาษาไทย[/td][td] ภาษามาตราฐานของประเทศไทย[/td][/tr]
  4. [/table]
คัดลอกไปที่คลิปบอร์ด
3) หนึ่งคำต่อ หนึ่งความคิดเห็นเลยนะครับ
แล้วผมจะมาทำการลิงค์ในกระทู้นี้ไปยังความคิดเห็นของคุณเลย

---------------------------------------------------------------------------------------------

----------------------------------------------------------- [ ระบบคะแนน] --------------------------------------------------------

การให้คะแนนคำที่ดีๆ
1) หากต้องการให้คะแนนคำนั้นว่า "เป็นคำที่สวยแล้ว" ก็ให้กด แสดงความคิดเห็นใต้กระทู้ของบคุลลนั้นนะครับ แล้วพิมพ์ว่า
  1. {ความเห็น}|[+1,-1]
คัดลอกไปที่คลิปบอร์ด
เช่น
คำนี้้ความหมายเพราะ|[+1]

หรือ
คำไทยยาวเกินไป|[-1]

2) หากต้องการแก้คำนั้นๆห็ให้กด "ตอบ" ภายใต้กระทู้นั้นๆนะครับ แล้วเาใส่กล่องที่ต้องการแก้ไป เช่น

.....
แก้ไข
Thai ภาษาไทย ภาษาหนึ่งที่คนไทยใช้

3) หากชอบคำนั้นมากๆ ก็ให้ กดให้ "คะแนน" เขาเลยนะครับ

---------------------------------------------------------------------------

---------------------------- [ บรรณาธิการ ] -----------------------------------

UPDATE 26/07/2554 หากต้องการเพิ่มคำจำนวนเยอะๆ รบกวนให้ท่านใช้ตารางหลายๆ ตารางใน 1 ความคิดเห็นด้วยนะครับ เพื่อประหยัดพื้นที่ของท่าดิสคัสไทยนะครับ

และขอความร่วมมือในการไม่โพส หรือแสปมในกระทู้นี้นะครับ
สามารถแก้ไขกระทู้ได้นะครับ หรืออาจจะเปลี่ยความหมายเดิมโดยการตอบความคิดเห็นตัวเองก็ได้นะครับ

** กระทู้นี้ผมได้ความคิดมาจากในหลายๆเรื่องเลย และโดยเฉพาะจากเรื่องการ์ตูนที่ผมดู Wall-e ที่กัปตันยานอวกาศได้ส่งหุ่นสำรวจพืชไป แล้วตัวร้ายของเรา Auto คอยขัดขวางด้วยรหัส A113 กัปตันยานคอนข้างจะสนใจเรื่องเกี่ยวกับโลกของพวกที่เขาที่จากมากกว่า 700 ปี และได้ถามคอมพิวเตอร์ในเรื่องต่างๆ จากเรื่อง วัตถุนี้คือ..., ดินคือ..., ทะเลคือ....  แล้วไปเรื่อยๆ

กระทู้นี้ก็เช่นกัน เราสามารถเพิ่มเติมต่อยอด หรือ ดำเนิน จากข้อความเห่าๆที่เหล่าสมาชิกทำไว้ ต่อยอดมันไปเรื่อยๆไม่มีที่สิ้นสุด

-------------------------------------------------------

ขอบคุณสำหรับความร่วมมือครับ
และถ้าอีกไม่นานผมจะลองเขียนสคิปที่ทุกคนสามารถแก้ไขคำเหล่านี้ได้เลยครับ

คำภาษาอังกฤษคำภาษาไทยความคิดเห็นที่ระดับความนิยม
Username ชื่อผู้ใช้ #1 +0
Plugin ปลั๊กอิน#3 +0
{Discuz_Root}{ดิสคัส_รูท}#4 +0
Discuzthaiดิสคัสไทย#6 +0
UID (User ID)ไอดีผู้ใช้[url=]#7[/url] +0
Emailอีเมล์#8 +0
User Groupกลุ่มผู้ใช้#9 +0
Emotionอีโมชั่น#10 +0
Attachmentไฟล์แนป#10 +0
DIYดีไอวาย#10 +0
Postโพส#10 +0
Boardกระดาน#10 +0
กระดานข่าว#10 +0
profileข้อมูลส่วนตัว#10 +0
Registerสมัครสมาชิก#11 +0

ขออภัย! โพสต์นี้มีไฟล์แนบหรือรูปภาพที่ไม่ได้รับอนุญาตให้คุณเข้าถึง

คุณจำเป็นต้อง ลงชื่อเข้าใช้ เพื่อดาวน์โหลดหรือดูไฟล์แนบนี้ คุณยังไม่มีบัญชีใช่ไหม? สมัครสมาชิก

x

คะแนน

จำนวนผู้เข้าร่วม 2จิตพิศัย +2 ย่อ เหตุผล
funny1155 + 1
MasterTGZ + 1

ดูบันทึกคะแนน

เจ้าของ| aaa.111 โพสต์ 2011-8-6 17:25:13
Shoutbox แชทบล๊อก,เซาบ็อก,แชท กล่องคำพูดสั้นๆ (ปัจุบันคือกล่องสนทนา)
777 โพสต์ 2011-7-26 17:19:46
Register สมัครสมาชิก ระบบที่ให้คนที่ต้องการสมัครเป็นสมาชิกสมัคร

แสดงความคิดเห็น

คำจำกัดความแนวมาก|[+1]  โพสต์ 2011-7-26 20:55
 เจ้าของ| aaa.111 โพสต์ 2011-7-26 13:06:35
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย aaa.111 เมื่อ 2011-7-26 13:07

Emotion อีโมชั่น หรือ ตัวแสดงอารมณ์
Avatar รูปส่วนตัว รูปประจำตัวของสมาชิก
Attachment ไฟล์แนป ไฟล์ที่สมาชิกอัปโหลดในกระทู้
DIYดีไอวาย หรือ ปรับแต่งด้วยตัวเอง
Post โพสต์ หรือ โพส การตั้งกระทู้เพื่อแสดงความเห็น
Board กระดาน สถานที่แสดงความคิดเห็น หรือเขียนข้อความต่างๆ
กระดานข่าวสถานที่แสดงความคิดเห็น หรือเขียนข้อความต่างๆ
profile ข้อมูลส่วนตัว ข้อมูลส่วนบุคคลของสมาชิก
 เจ้าของ| aaa.111 โพสต์ 2011-7-26 12:54:35
User Group กลุ่มผู้ใช้ ลำดับยศหรือขั้นของกลุ่มผู้ใช้งาน เช่น กลุ่มผู้ใช้ใหม่ กลุ่มู้ดูแล
 เจ้าของ| aaa.111 โพสต์ 2011-7-26 12:47:53
Email อีเมล์ จดหมายอิเล็กทรอนิกค์
 เจ้าของ| aaa.111 โพสต์ 2011-7-26 12:46:48
UID (User ID)ไอดีผู้ใช้ นิยมเรียก ยูไอดี  ชื่อไอดีของผู้ใช้บนกระดานข่าว
necromancer โพสต์ 2011-7-26 12:36:37
Discuzthai ดิสคัสไทย เว็บไซต์ดิสคัสภาษาไทยอย่างเป็นทางการ
 เจ้าของ| aaa.111 โพสต์ 2011-7-26 12:29:59
ต้นฉบับโพสต์โดย MasterTGZ เมื่อ 2011-7-26 12:01
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย MasterTGZ เมื่อ 2011-7-26 12:07

ขออนุญาติ ...

แก้ไข

{Discuz_root} โฟลเดอร์ดิสคัส Discuz Root รากของดิสคัส หรือพูดง่ายๆ คือ โฟลเดอร์หลักของดิสคัส
MasterTGZ โพสต์ 2011-7-26 12:01:42
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย MasterTGZ เมื่อ 2011-7-26 12:07

ขออนุญาติจองเรปนี้ไว้เผื่อจะเอามาแบ่งปันครับ

อันนี้นับไหมอ่า

ภาษาอังกฤษ ภาษาไทย คำจำกัดความ
{Discuz_Root} {ดิสคัส_รูท} Discuz Root รากของดิสคัส หรือพูดง่ายๆ คือ โฟลเดอร์หลักของดิสคัส

เอามาเผื่อเกี่ยวครับ ไม่รู้เกี่ยวไม่เกี่ยว อิอิ

แสดงความคิดเห็น

ได้ครับ|[+1]  โพสต์ 2011-7-26 12:16
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | สมัครสมาชิก

รายละเอียดเครดิต

รายชื่อผู้กระทำผิด|Archiver|ดิสคัส ไทย Follow us: Become a fan on facebook. Follow us on Twitter.

GMT+7, 2024-3-29 14:51