Discuz Thai

ลืมรหัสผ่าน
 สมัครสมาชิก

ข้อตกลงการใช้งานกระดานข่าวดิสคัสไทย DiscuzThai Agreement (English Version) ประกาศดิสคัสไทย - ทำเนียบดิสคัสภาษาไทย

Discuz! X3.5 Thai R20231001 Rev.8 (NEW) [วิดีโอช่วยสอน] อัปเกรด Discuz! X3.4 เป็น X3.5 Discord ของ Discuz! Thai Community อย่างเป็นทางการ

Discuz! X3.4 Thai R20220811 (REV.75) สิ้นสุดการสนับสนุน Discuz! X3.4 ภาษาไทยตั้งแต่วันนี้เป็นต้นไป (ขอแนะนำให้อัปเกรดเป็น X3.5 แทน)

ค้นหา
แท็กยอดนิยม: ดิสคัสภาษาไทย Discuz Thai
เจ้าของ: artjomhoun

[X1.5] ขอความช่วยเหลือด่วนคับ

[คัดลอกลิงก์]
MasterTGZ โพสต์ 2011-6-24 19:31:20
ผมไม่รู้นะครับว่าจบเรื่องกันยัง
แต่่จากเท่าที่อ่าน
เจ้าของกระทู้เขาพิมพ์วิบัติ คุณฅนไทยก็มาอนุรักษ์ให้เลิกใช่ภาษาวิบัติ
ถ้าตอนแรกคุณฅนไทยมาพิมพ์ตักเตือนด้วยคำแย่ๆ ผมจะไม่ว่าเลย เขาแค่ใช้รูปมารณรงค์ แต่คุณพิมพ์แบบนั้นมันก็ไม่ถูกด้วย เอาง่ายๆ ถึงเขาจะไม่ได้มาตอบคำถามของคุณ แต่ก็มาช่วยบอกว่าคุณพิมพ์วิับัติ จะได้นำไปปรับปรุง
ถ้าจะให้บอก ผมเริ่มรู้สึกเบื่อนิดๆเหมือนกัน ที่อนุรักษ์ได้ตลอดเวลา ความจริงมีนิดๆหน่อยๆก็คงไม่เป็นไร แต่มันก็ไม่ใช่สิ่งที่ผิดที่จะอนุรักษ์ภาษาที่ถูกต้อง แต่ก็ควรที่จะเพลาๆลงหน่อย แต่มันก็ถูกแหละครับ อิอิ ยังไงก็ได้ ทำก็ดีไม่ทำก็ดี (ทำีดีกว่าแต่ไม่ต้องจริงจังมากเกินไป) ^_^
หุปปากของคุณไปเหอะ เว็บคุณก็ไม่มีปัญญาทำเหมือนกัน ผมเห็นออนไลน์สมาชิกคุณโชว์แต่ 4รุปเหมือนผม
เก่งจิงไปทำให้ได้ก่อนแล้วเอาคำตอบมาแบ่งปัน

ตรงนี้ก็เกินไป อย่างเว็บผมก็ยังมีแค่ 4 คน เพราะไม่อยากให้มีมากเกินไป + ยังไม่ได้อัพเดต เพราะทำอย่างอื่นอยู่
ไม่ใช่ว่าจะตัดสินว่าทำเป็นไม่เป็นด้วยการที่เห็นว่าัยังไม่ทำเพิ่มนะครับ
เจ้าของกระทู้ใช้ภาษาวิบัติมากเกินไปก็ไม่ดีนะครับ สรุป ไม่มีคนผิดครับ ^_^

เพิ่มเนื้อหา (2011-6-24 19:39):
โอ๊ะ ขออภัยครับ อันนี้ผมอ่านถึงแค่หน้าสองเอง ลืมอ่าน ขอโทษจริงๆครับ T^T

เพิ่มเนื้อหา (2011-6-24 19:39):
เพิ่งรู้ว่าจบไปแล้ว งานเข้าเลย -*-

เพิ่มเนื้อหา (2011-6-24 19:41):
หงะ อ่านไปอ่านมายังไม่จบเลยนิ เห็นเรปบนนึกว่าอวยพรให้เพราะจบเรื่อง

เพิ่มเนื้อหา (2011-6-24 19:41):
ไปแล้ว แหง่ว สรุปผมงงไปหมดแล้ว 555

เพิ่มเนื้อหา (2011-6-24 19:43):
เอ๊ะ หรือสรุปจแล้ว - - งงเอง 555
vitsarut โพสต์ 2011-6-24 19:45:41
ต้นฉบับโพสต์โดย ฅนไทย เมื่อ 2011-6-24 16:36
ตอบกระทู้ Toneasiasoft ตั้งกระทู้

หรอครับ จริงเหรอเนี่ย ไม ...

ผมว่าถ้อยคำนี้พวกคุณใช้กันมันก็เกินไปครับ ลองอ่านแต่ละกระทู้ดู
ผมก็เห็นว่าจริงๆแล้ว ทั้งบอร์ดไม่มีคนใช้ ภาษาไทยที่ถูกต้องหรอกครับ
แม้แต่ตัวคุณเอง ก็มีทับศัพท์ ไทยคำอังกฤษคำ กันทั้งนั้น เจ้าของเองก็มีอายุจะเอาเวลามาเถียงเด็กอีก ผมว่ามันไร้สาระ และคนเป็นเด็กเองก็ไม่สมควรพูดกับผู้ใหญ่แบบนั้น เหมือนไร้การศึกษา
ถ้าเห็นคำพูดผมแรงไป ก้แบนเลยครับ ไม่ได้คิดไรมากอยู่ละ

แต่ที่ออกมาแสดงความเห็น เพราะคุณเองก็กำลังกร้าวร้าวต่อผู้ใหญ่เช่นกัน ละเจ้าของกระทู้เองก็ไม่รู้จักโต น่าจะทำแบบอย่างที่ดีบ้าง

ถ้าคิดจะรักษา ก้ไม่ต้องมีอังกฤษครับ อย่างรีโมท ก็ เม้าส์ก้เรียกกระด้างพันธุ์ไป จะได้ไทยทั้งหมด
เข้าใจว่ารักษาภาษา แต่บางกระทู้ แค่ไม้เอกตัวเดียว คุณยังว่า แต่บางกระทู้ คุณเองก้พิมพ์ผิด และพวกสนับสนุน ที่ผมก็เห็นพิมพ์มาผิดทุกคน
***ผมคิดว่า บอร์ดจะเป็นแหล่งความรุ้ซะอีกนะครับ แต่ที่ไหนได้ เอาเวลาไปช่วยพัฒนาระบบให้เหนือกว่าจีนไม่ดีกว่าหรอครับ ดีกว่า วิ่งไล่เค้า ละคอยแปลตามเค้า

***ถ้าผู้ดูแลเห็นไม่ตรงกันก้ลบ ผมได้เลยครับ ไม่มีปัญหา

แสดงความคิดเห็น

แต่ทับศัพท์ ก็ทับศัพท์ มีใช้มาแต่ใหนแต่ไรแล้วนี่นา แต่พวกวิบัติ เอ่อ ...  โพสต์ 2011-6-25 16:39

คะแนน

จำนวนผู้เข้าร่วม 2จิตพิศัย +2 ย่อ เหตุผล
Toneasiasoft + 1
MasterTGZ + 1

ดูบันทึกคะแนน

ฅนไทย โพสต์ 2011-6-24 19:51:28
ตอบกระทู้ vitsarut ตั้งกระทู้

ครับ ทราบแล้วครับ
ฅนไทย โพสต์ 2011-6-24 19:51:59
yamiome โพสต์ 2011-6-24 20:32:23
สรุปแล้วมีการพาดพิงถึงผมหรือปล่าวและผมเป็นคนผิดด้วยหรือปล่าว หรือยังไง

ไฟล์ ต้อง เขียนยังถึงจะถูกใจ คนรักภาษาไทย
เชียน ฟาย แบบนี้ หรือ ฟลาย แบบนี้ Flie แบบนี้ หรืออะไร

ก็ไม่รู้ว่าจะอะไรกันนักหนา
ผมว่าถ้ามันวิบัติมากกว่า นี้ แบบอ่านไม่ออก แบบว่า รัยน๊า เตว เค้า ค๊ ณ๊ แบบนี้ ก็ว่าไปอย่าง อะไรยอมๆ กันไปได้ก็ ยอมๆกันไปมั่ง เครียดมากเกิน มันจะกลายเป็นการแตกแยกซะปล่าวๆ

ถ้าหากมีการพาดพิงว่าผมผิดโปรด แจ้งด้วยนะครับ ว่า ตรงไหน อะไร จะได้ปรับปรุงในอนาคต ครับ

ปล. ?

ไม่มีการพาดพิงตามที่คุณคิดหรอกนะครับ อ่านดีๆ  โพสต์ 2011-6-24 20:36

คะแนน

จำนวนผู้เข้าร่วม 2จิตพิศัย +2 ย่อ เหตุผล
artjomhoun + 1
vitsarut + 1

MasterTGZ โพสต์ 2011-6-24 20:33:00
ต้นฉบับโพสต์โดย vitsarut เมื่อ 2011-6-24 19:45
ผมว่าถ้อยคำนี้พวกคุณใช้กันมันก็เกินไปครับ ลองอ่าน ...

โห ผมถูกใจมากครับ
พูดก็พูดเถอะ ผมก็กะจะว่าประมาณนี้แหละแ
แต่ไม่กล้า เพราะเห็นเสียงส่วนใหญ่จะอยู่ฝั่งฅนไทยที่เอาแต่อนุรักษ์
ถ้าเป็นความเห็นของผม ผมก็ว่า ฅนไทยก็อนุรักษ์เกินไป อนุรักษ์เป็นสิ่งที่ดี แต่ถ้าแบบนี้ แทบทุกกระทู้ต้องมีโพสต์ที่คุณบอกให้อนุรักษ์แน่นอน ถ้าคุณจะโพสต์ทุกกระทู้ที่วิบัติอะนะ

เพิ่มเนื้อหา (2011-6-25 18:25):
แต่บอกตามตรงที่อนุรักษ์มันก็ดี ^_^

ครับ ผมก็ว่างั้นละ ถ้าเป็นคนในคลับตนไทย โพส์ ผมจะไม่ยุ้งเลย  โพสต์ 2011-6-25 18:29
vitsarut โพสต์ 2011-6-25 17:00:02
ต้นฉบับโพสต์โดย vitsarut เมื่อ 2011-6-24 19:45
ผมว่าถ้อยคำนี้พวกคุณใช้กันมันก็เกินไปครับ ลองอ่าน ...

อ่านแสดงคุณไม่ได้ศึกา ภาษาไทยมานี่ครับ ทับศัพท์เป็นคำที่วัยรุ่นสมัยนี้ใช้กันครับ ไม่มีมาแต่แรก ก้ถือว่าวิบัติครับ ทำความเข้าใจหน่อยนะ ไปค้นหาดู เช่น

"โอเค แล้วเจอกัน"

โอ๊ย! ชัวร์เลยแหละ"

ไม่เอา เดี๋ยวเสียเซลฟ์"

"ไม่อินเทรนด์เลย"

"ข่าวนี้กำลัง ทอกค์ ออฟ เดอะ ทาวน์เลยนะ"

"เวอร์จริงๆเลยยายนี่"

ฯลฯ

เค้าเรียกว่า ภาษาแสลงครับ หรือ ภาษาแชท

ถ้าจะอนุรักษ์ ช่วยศึกษาก่อนเออ ออตามครับ

คะแนน

จำนวนผู้เข้าร่วม 1จิตพิศัย +1 ย่อ เหตุผล
MasterTGZ + 1

vitsarut โพสต์ 2011-6-25 17:05:04
ตอบกระทู้ vitsarut ตั้งกระทู้

http://www.vcharkarn.com/vblog/58449
นักวิจัยระบุ 'พูดไทยคำอังกฤษคำ' ต้นเหตุภาษาเสื่อมถอย
ละอย่านี้ ไม่เรียกมันเสื่อมหรอครับ อนุรักษ์อย่างพอจำเป็น ไม่มากไปไม่น้อยไป
อนุรักษ์อย่างถูกต้องไม่ใช่ คนขีดให้ ก้เดินตามเค้าไป
อนุรักษ์อย่าง เป็นแบบอย่าง ไม่ใช่เค้าไม่เชื่อก้เกรียนใส่เค้า

และที่สำคัญ รักษาคำไทย ไว้ ไม่ใช้ โอ๊ย!
  1. [color=Red]ชัวร์[/color]เลยแหละ
คัดลอกไปที่คลิปบอร์ด
มันไม่มีในสมัยพ่อเราแน่นอน  
777 โพสต์ 2011-6-25 17:38:59
นอกเรื่องหน่อยครับ
  1. "ประเทศในโลกนี้มี 200 กว่าประเทศ แต่มีเพียง 37 ประเทศเท่านั้นที่มีภาษาเขียนเป็นของตัวเอง ประเทศไทยเป็นหนึ่งใน 37 ประเทศนั้น
คัดลอกไปที่คลิปบอร์ด
อ่านแล้วก็น่าจะคิดได้ครับ

โอ้วว  โพสต์ 2011-6-26 12:07
แต่ที่เห็นพูดกันคือการล่วงเกินผู้ใหญ่ ครับ อ่านกันดีๆ  โพสต์ 2011-6-25 17:43
คิดเรื่องไรหรอครับ เค้าพูดกันเรื่องการทะเลาะของ2คน ผมก้คนไทย  โพสต์ 2011-6-25 17:42
kanzayo โพสต์ 2011-6-25 17:56:44
ขอขอบคุณทุกท่านที่แวะเวียนมาให้ความกระจ่างในทุกด้านเกี่ยวกับการใช้ภาษาไทยค่ะ
และขอให้ยุติการตอบโต้กันและถอยกันคนละก้าว ลองฟังความเห็นของแต่ละฝ่าย
แล้วนำมาวิเคราะห์ก่อนที่จะใช้ความคิดส่วนตัวมาตอบโต้กันไปมา อยากให้ใช้เวลา
ไปตอบปัญหาของเพื่อนๆท่านอื่นที่กำลังมีปัญหาดีกว่านะค่ะ อยากให้คนไทยกลับมารักกันดังเดิม
และอยากให้สังคมดิสคัทไทยเป็นแบบอย่างที่ดีต่อไป สงสารพี่แอดมินเปิดเว๊บไซต์ให้คนไทยมาทะเลาะกัน

ที่ไม่เห็นด้วยคือการก้าวร้าวต่อ คนอายุมากกว่า แต่ จขกท เองก็โดนประนาม  โพสต์ 2011-6-25 18:04
เห็นด้วย ละดีใจที่ คุณคนไทย เป้นเด็กที่รักษา สนันสนุนครับ แต่  โพสต์ 2011-6-25 18:03
ไม่ได้ทะเลาะหรอกครับ แต่ไม่อยากเห็นการรักแบบผิดๆ ผมก็อยู่กลุ่มนั้น  โพสต์ 2011-6-25 18:03
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | สมัครสมาชิก

รายละเอียดเครดิต

รายชื่อผู้กระทำผิด|Archiver|ดิสคัส ไทย Follow us: Become a fan on facebook. Follow us on Twitter.

GMT+7, 2024-4-26 04:15