Discuz Thai

ลืมรหัสผ่าน
 สมัครสมาชิก

ข้อตกลงการใช้งานกระดานข่าวดิสคัสไทย DiscuzThai Agreement (English Version) ประกาศดิสคัสไทย - ทำเนียบดิสคัสภาษาไทย

Discuz! X3.5 Thai R20231001 Rev.8 (NEW) [วิดีโอช่วยสอน] อัปเกรด Discuz! X3.4 เป็น X3.5 Discord ของ Discuz! Thai Community อย่างเป็นทางการ

Discuz! X3.4 Thai R20220811 (REV.75) สิ้นสุดการสนับสนุน Discuz! X3.4 ภาษาไทยตั้งแต่วันนี้เป็นต้นไป (ขอแนะนำให้อัปเกรดเป็น X3.5 แทน)

ค้นหา
แท็กยอดนิยม: ดิสคัสภาษาไทย Discuz Thai
ดู: 2486|ตอบกลับ: 4

[X1.5] อยากรู้มากครับ

[คัดลอกลิงก์]
hotdog12799 โพสต์ 2011-6-5 08:44:19 |โหมดอ่าน
ท่านใดรู้เรื่อง Discuz ดีช่วยบอกผมหน่อยครับว่าแต่ละไฟล์ของ Discuz ทำหน้าที่อะไรบ้าง ขอบคุณคนที่มาตอบล่วงหน้าครับ
vitaminzee โพสต์ 2011-6-5 09:31:52
ลองค้นหาดูครับมีคนเคยตั้งกระทู้อธิบายไว้ให้แล้วอย่างละเอียด
jaideejung007 โพสต์ 2011-6-5 14:01:26
ถ้าบอกแต่ละไฟล์ว่าทำหน้าที่อะไร ชาตินี้ก็บอกไม่หมดครับ

หากบอกเป็นโฟลเดอร์ๆ ก็พอบอกได้ คร่าวๆ นะครับ
  • ./api ทำหน้าที่ ในการเป็นตัวกลางหรือตัวเผยแพร่ข้อมูล ให้ผู้ใช้งานสามารถนำข้อมูลมาแสดงได้ เช่น แสดงกระทู้ล่าสุด และอื่นๆ
  • ./config ทำหน้าที่ เก็บรายละเอียดที่จำเป็นสำหรับการใช้งานเว็บบอร์ดของดิสคัสครับ ไม่มีไฟล์ตัวนี้ เว็บก็ใช้งานไม่ได้ เช่น เก็บรายละเอียดชื่อผู้ใช้และรหัสผ่านของการเชื่อมต่อฐานข้อมูล เก็บการตั้งค่าหน่วยความจำสำหรับแคชไฟล์ เก็บการตั้งค่าคุกกี้ ความปลอดภัยต่างๆ และการกำหนดให้ผู้ใช้สามารถปรับให้เป็นสิทธิ์ให้เหมือนเป็นเจ้าของเว็บบอร์ดหรือใน UID 1 เลย
  • ./data ทำหน้าที่ เก็บข้อมูลทุกอย่างที่มาจากการอัพโหลดไฟล์จากสมาชิก ไฟล์ชั่วคราว ไฟล์แคชต่างๆ เช่น เทมเพลท ปลั๊กอิน เป็นต้น ซึ่งโดยหลักแล้วสิทธิ์การเข้าถึงโฟลเดอร์นี้ต้องเป็น 0777 เท่านั้น เพราะจะมีการอ่าน เขียน และเข้าถึงข้อมูลอยู่บ่อยครัั้ง
  • ./install ทำหน้าที่ เป็นตัวช่วยในการติดตั้งเว็บบอร์ดครั้งแรก ซึ่งหลังจากการติดตั้งเสร็จแล้ว กรุณาลบโฟลเดอร์ดังกล่าวทันที
  • ./source ทำหน้าที่ เก็บฟังก์ชันทุกอย่างของดิสคัสไว้ที่นี่ที่เดียว เช่น ฟังก์ชันอัพโหลดรูป การตั้งกระทู้ ตอบกระทู้ การเชื่อมต่อฐานข้อมูล และมากมาย กล่าวไม่หมด และที่สำคัญ เป็นที่เก็บไฟล์ปลั๊กอินต่างๆ ได้อีกด้วย โดยจะมีโฟลเดอร์ย่อยแยกรายละเอียดชัดเจน
  • ./static ทำหน้าที่ เก็บไฟล์รูปภาพต่างๆ ของดิสคัสทั้งหมด ไฟล์จาวาสคริปต์สำหรับการใช้ฟังก์ชันร่วมกับ PHP เป็นต้น
  • ./template โฟลเดอร์ตัวนี้ล่ะ ที่จะเป็นตัวดึงดูดให้คนเข้ามาเว็บเรา คือจะเป็นแหล่งเก็บเทมเพลทหรือสกินหรือธีม อะไรก็ว่าไป แล้วแต่จะเรียกกัน ไฟล์ทุกไฟล์จะเป็น .htm คือไฟล์เทมเพลทของดิสคัสนั้นเอง อยากตกแต่งสกินเว็บให้สวยๆ ก็มาเปิดดูได้ที่โฟลเดอร์นี้
  • ./uc_client โฟลเดอร์นี้ผมไม่เคยเข้าใช้แหะ ไม่แน่ใจว่ามันทำงานอะไร แต่อาจจะเก็บพวกไอพีต่างๆ หรือฟังก์ชันบางอย่างก็เป็นได้
  • ./uc_server ตัวนี้แหละ ที่บางคนส่วนใหญ่ จะงงว่ามันทำหน้าที่อะไร ง่ายๆ ก็คือ เป็นกล่องเก็บรายชื่อสมาชิกทั้งหมดในเว็บบอร์ดดิสคัสเลยครับ ทุกๆ ครั้งเมื่อมีการสมัครสมาชิกในเว็บบอร์ดดิสคัส รายชื่อสมาชิกก็จะถูกสำเนามาเก็บไว้ในที่โฟลเดอร์นี้ด้วย(ในรูปแบบฐานข้อมูลนะ) ซึ่งเขาทำแบบนี้ทำไม เพราะว่า ทีมงานคอมเซนต์เขาเล็งเห็นถึงความสำคัญในการอำนวยความสะดวกให้แก่ผู้ที่สนใจใช้สคริปต์ในเครือของเขา สามารถนำสคริปต์ที่พัฒนาในเครือของคอมเซนต์มาเชื่อมต่อเข้ากับโฟลเดอร์นี้ ซึ่งจะมีรายละเอียดสำหรับการเชื่อมต่ออยู่(ไม่ขออธิบาย เพราะจะยาวเกิน) หลังจากที่ทำการเชือมต่อเสร็จแล้ว รายชื่อสมาชิกก็จะมีอยู่ในสคริปต์ที่เชื่อมต่อดังกล่าว ยกตัวอย่างเช่น UCenter Home 2.0, SupeV, SuperSite และอื่นๆ มากมาย ก็จะถูกดึงนำมาใช้งานได้ทันที โดยที่สมาชิกที่เคยสมัครไว้กับเว็บบอร์ดดิสคัสก่อนหน้านี้ ก็ไม่ต้องสมัครสมาชิกอีก สามารถล็อคอินเข้าไปใช้งานใน UCenter Home 2.0, SupeV, SuperSite และอื่นๆ ได้ทันที นี่ล่ะคือหัวใจสำคัญของดิสคัสเลยก็ว่าได้
  • admin.php ไฟล์สำหรับการใช้งานในส่วนของหลังบ้านหรือแอดมินซีพี(ที่เราเรียกกันติดปากนั้นเอง)
  • api.php จะเหมือนกับรายละเอียดของโฟลเดอร์ ./api
  • forum.php ไฟล์ในส่วนของเว็บบอร์ดหรือกระดานนั้นเอง
  • group.php ไฟล์ในส่วนของกลุ่ม คลับ แก๊งค์ ก็ว่าไปกัน
  • และอื่นๆ ปลีกย่อย กล่าวมาไม่หมด

หวังว่าคงจะพอเข้าใจนิดหน่อยนะครับ รายละเอียดด้านบนนี้ ถือว่าเป็นแค่น้ำย่อยเท่านั้นล่ะครับ หากอยากจะรู้รายละเอียดเพิ่มต้องลองเล่นดูเสียแล้วล่ะ

ขีดเขียนและเรียบเรียงข้อมูลโดย Jaideejung007
ทีมงานแปลภาษาดิสคัสไทย.คอม

แสดงความคิดเห็น

พี่โจ้ตอบใด้ เจ๋ง! ค่ะ  โพสต์ 2011-6-5 17:43
ขอบคุณมากเลยครับ กำลังหาข้อมูลพวกนี่พอดีเลย  โพสต์ 2011-6-5 15:59

คะแนน

จำนวนผู้เข้าร่วม 1จิตพิศัย +1 ย่อ เหตุผล
bas987654 + 1

ดูบันทึกคะแนน

dsiwarsza โพสต์ 2011-6-5 18:15:36
มันยาวมากเลยใช่มะ
 เจ้าของ| hotdog12799 โพสต์ 2011-6-5 23:01:04
อิอิ ขอบคุณครับผม
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | สมัครสมาชิก

รายละเอียดเครดิต

รายชื่อผู้กระทำผิด|Archiver|ดิสคัส ไทย Follow us: Become a fan on facebook. Follow us on Twitter.

GMT+7, 2024-4-26 06:57