Discuz Thai

ลืมรหัสผ่าน
 สมัครสมาชิก

ข้อตกลงการใช้งานกระดานข่าวดิสคัสไทย DiscuzThai Agreement (English Version) ประกาศดิสคัสไทย - ทำเนียบดิสคัสภาษาไทย

Discuz! X3.5 Thai R20231001 Rev.8 (NEW) [วิดีโอช่วยสอน] อัปเกรด Discuz! X3.4 เป็น X3.5 Discord ของ Discuz! Thai Community อย่างเป็นทางการ

Discuz! X3.4 Thai R20220811 (REV.75) สิ้นสุดการสนับสนุน Discuz! X3.4 ภาษาไทยตั้งแต่วันนี้เป็นต้นไป (ขอแนะนำให้อัปเกรดเป็น X3.5 แทน)

ค้นหา
แท็กยอดนิยม: ดิสคัสภาษาไทย Discuz Thai
ดู: 3173|ตอบกลับ: 6

[X1.5] สงสัยเรื่องใช้ฐานข้อมูลร่วมกัน น่ะครับ

[คัดลอกลิงก์]
lovekit โพสต์ 2011-5-10 19:43:02 |โหมดอ่าน
คืออย่างนี้นะครับ
ผมใช้ Discuz X1.5

ขอเกริ่นเล็กน้อย
ผมมีเว็บไซต์อยู่แล้ว และได้ทำการเพิ่มเติมส่วนของเว็บบอร์ดเข้าไป (ซึ่งก็คือดิสกัส นี่เอง)
ทีนี้ ผมอยากจะใช้งานฐานข้อมูลร่วม กับส่วนของเว็บไซต์ของผมน่ะครับ

อ่อ.. ผมพึ่งเรียนรู้ Discuz วันนี้นี่เองครับ ยังไม่พ้น 24 ชั่วโมงเลย
ที่ผมอยากทราบคือ วิธีที่จะเข้าถึงข้อมูลสมาชิกน่ะครับ
ผมเข้าไปเช็คในดาต้าเบสโดยตรง ด้วย Direc Admin เข้าไปที่ตาราง Member สิ่งที่พบก็คือ Username กับ Password(ที่ถูกเข้ารหัสไว้)
ในเมื่อเข้ารหัสไว้ แล้วผมจะทำยังไงดี ถึงจะ เขียนเว็บให้ คิวรี่ข้อมูลจากตารางนี้ไปใช้ในระบบ Login ได้ล่ะครับ ?

อธิบายเพิ่มเติมนะครับ
ผมมีเว็บไซต์ ซึ่งเป็นเว็บแกลลอรี่ รวมรูปภาพ+ภาพวาด ซึ่งอนุญาติให้สมาชิกเข้ามาอัพรูปภาพของตนเองได้
ซึ่งพอติดตั้ง Discuz เข้าไปในเว็บ ผมก็อยากจะใช้ข้อมูลสมาชิกเดียวกัน ในการ Login เข้าเว็บ ทั้งส่วนที่เป็นหน้าเว็บ และส่วนที่เป็นเว็บบอร์ด
แต่ผมไม่รู้สคริปในการเข้ารหัส Password เลยไม่สามารถเขียนเว็บ ส่วนของการ Login โดยใช้ ฐานข้อมูลเดียวกับเว็บบอร์ดได้

ทีนี้ผมได้ลองศึกษาไปเรื่อยๆ จนพบว่า UCenter มีไว้ใช้เพื่อการนี้ แต่ผมก็ยังงงอยู่ดีครับ ไม่เข้าใจเลยว่าจะใช้ยังไง

ใครทราบหรือมีวิธีแก้ปัญหาของผมได้ ขอความกรุณาด้วยนะครับ
ด้วยความเคารพ
ขอบคุณครับ
MinT โพสต์ 2011-5-10 20:44:59
ตอบกระทู้ lovekit ตั้งกระทู้

ดูวิธีการเชื่อมต่อ  joomla+discuz   wordpress+discuz  ครับ
ถ้าเก่งเรื่องโค๊ดก็ตามศึกษาได้ แงะโค๊ดดูครับ...
 เจ้าของ| lovekit โพสต์ 2011-5-10 21:22:54
ตอบกระทู้ MinT ตั้งกระทู้

ขอโทษนะครับ
แต่ผมจะหาดูได้จากไหนหรอครับ
กรุณาบอกหน่อยนะครับผม ผมไม่ทราบแหล่ง?
MinT โพสต์ 2011-5-10 21:30:55
ตอบกระทู้ lovekit ตั้งกระทู้

หาดูที่ เว็บนี้ก็มี  เว็บจูมล่าก็มี  เว็บเวิร์ดเพรส  ก็มี
New2th โพสต์ 2011-5-11 11:09:39
ผมใช้วิธีเช็ค cookie เอา

เพิ่มเนื้อหา (2011-5-11 11:11):
อันนี้วิธีเข้ารหัสของ discuz md5(md5(พาสจริงๆ) + salt(อยู่ใน pre_ucenter_members) )
 เจ้าของ| lovekit โพสต์ 2011-5-11 11:52:53
ตอบกระทู้ New2th ตั้งกระทู้

โอ้ว ขอบพระคุณ สุดใจเลยครับ ลองได้วิธีเข้ารหัสแบบนี้
ผมก็เขียนโค้ด สำหรับพาสเวิร์ดได้แล้ว เย้ๆ

ปล. ลืมนึกถึง Cookie ไปเลย
แต่ต่อให้นึกถึง ผมก็ไม่เคยเขียนโค้ดเกี่ยวกับ Cookie มาก่อนอยู่ดี คงต้องไปศึกษาไว้บ้างแล้วสินะครับ

ขอบคุณอีกครั้งครับผม
itouchz โพสต์ 2011-5-11 15:46:22
ขอบคุณครับ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | สมัครสมาชิก

รายละเอียดเครดิต

รายชื่อผู้กระทำผิด|Archiver|ดิสคัส ไทย Follow us: Become a fan on facebook. Follow us on Twitter.

GMT+7, 2024-4-26 13:01