Discuz Thai

ลืมรหัสผ่าน
 สมัครสมาชิก

ข้อตกลงการใช้งานกระดานข่าวดิสคัสไทย DiscuzThai Agreement (English Version) ประกาศดิสคัสไทย - ทำเนียบดิสคัสภาษาไทย

Discuz! X3.5 Thai R20231001 Rev.8 (NEW) [วิดีโอช่วยสอน] อัปเกรด Discuz! X3.4 เป็น X3.5 Discord ของ Discuz! Thai Community อย่างเป็นทางการ

Discuz! X3.4 Thai R20220811 (REV.75) สิ้นสุดการสนับสนุน Discuz! X3.4 ภาษาไทยตั้งแต่วันนี้เป็นต้นไป (ขอแนะนำให้อัปเกรดเป็น X3.5 แทน)

ค้นหา
แท็กยอดนิยม: ดิสคัสภาษาไทย Discuz Thai
ดู: 10913|ตอบกลับ: 5

[X1] วิธีสำรองข้อมูลทุกวันด้วยตนเองไม่ต้องพึ่งโฮส

[คัดลอกลิงก์]
acaz โพสต์ 2011-5-7 19:23:10 |โหมดอ่าน
เคยบ้างหรือเปล่าเช่าโฮส ได้ Control Panel อะไรมาก็ไม่รู้ใช้ไม่เป็น
เคยบ้างหรือเปล่าเช่าโฮส ได้ Control Panel ที่เค้าใช้กันทั่วโลกแต่ Feature เยอะ..... เมนูที่ต้องการใช้หาไม่เจอ
เคยบ้างหรือเปล่ากด Backup ไปแล้ว Fail นั่งรอตั้งนาน....บอก Backup ล้มเหลว
เคยบ้างหรือเปล่ากด Backup ไปแล้วดั้นนนนเลือกไม่ครบได้มาแต่ไฟล์ฐานข้อมูลไม่มี เซ็ง
เคยบ้างหรือเปล่ากด Backup ไปแล้วแต่ไฟล์มันยังอยู่บนโฮสไม่ได้เอาลงมาวันต่อมาโฮสเดี้ยง หาย..... Backup ไปทำไม

หลายคนเข้าใจว่าการ Backup ต้องทำผ่านเครื่องมือที่มีให้ใน Control Panel ของโฮสที่ใช้บริการ (ไม่จำเป็น)
หลายคนเข้าใจว่าการ Backup แต่ละครั้งเหมือนนับ 1-100 ทุกครั้ง
หลังจากอ่านกระทู้นี้จบอาจจะช่วยให้พรุ้งนี้คุณเริ่มนับต่อได้จากเมื่อวาน

มาลอง Backup เองดีกว่าครับวิธีบ้านๆ ถึกๆ ไม่ต้องพึ่ง Control Panel และสามารถ Backup ได้ทุกวัน
สามารถทำได้ทุกคนไม่จำกัดว่าโฮสใช้ Control Panel ของอะไรขอเพียงใช้ โปรแกรม FTP เข้าไปได้เป็นพอ.....

มาลองเอาพื้นฐานมาใช้ให้เป็นประโยชน์โดยไม่ต้องใช้เครื่องมืออะไรช่วย

------------------------

หลังจากที่เวบคุณพร้อมเปิดใช้งานแล้ว อย่างเป็นทางการทุกอย่างสิ่งที่ควรจะทำ
สำรองข้อมูลทั้งหมดไว้ 1 ชุด การทำตั้งแต่แรกจะทำให้ไม่ใช้เวลามากในการทำการสำรองข้อมูลระบบบ่อยๆด้วยตัวเอง

หลังจากนั้นมาเริ่มสำรองข้อมูลทุกวันกันครับ
การสำรองข้อมูลสามารถทำได้ทุกวันโดยไม่ต้องดาวน์โหลดข้อมูลเดิมๆลงมาทั้งหมดลงมาทุกวัน
แค่นำไฟล์ที่อัพเดทในแต่ละวันลงมาเท่านั้นครับ
แต่ละวันมีอะไรบ้าง
1. ฐานข้อมูล
2. ไฟล์แนบ
สองอย่างเท่านั้นเอง

1 เข้าระบบ Admincp (แนะนำปิดการใช้งานชั่วคราว)
สำรองข้อมูลผ่าน Ucenter ใช้ Admincp เลือกสำรองข้อมูลทั้งหมดที่เชื่อมต่อกับ Ucenter
- การเลือกสำรองข้อมูลผ่าน Ucenter จะทำการสำรองข้อมูลทั้งหมดโดยไม่ต้องทำหลายครั้งและได้ข้อมูลการอัพเดทชุดเดียวกัน

หลังจากสำรองข้อมูลทั้งหมดแล้ว ฐานข้อมูลทั้งหมดจะถูกสำรองไว้ในแต่ละโปรแกรม
Ucenter ฐานข้อมูลจะอยู่ใน uc_server/data/backup

Discuz! Board ฐานข้อมูลจะอยู่ใน Discuz/data

สังเกตุว่าแฟ้มในการสำรองข้อมูลเป็นชื่อเดียวกัน

2. FTP เพื่อนำฐานข้อมูลที่สำรองข้อมูลไว้ลงมาครับ

Ucenter ฐานข้อมูลจะอยู่ใน uc_server/data/backup

Discuz! Board ฐานข้อมูลจะอยู่ใน Discuz/data

3. ส่วนที่เป็นไฟล์แนบ
เราจะรู้ได้อย่างไรว่าอันไหนใหม่ อันไหนเก่า
ข้อมูลที่เพิ่มขึ้นมาใน data/attachment นั้นจะเรียงตามเดือน วันที่ ครับ
เช่น data/attachment/forum หากเข้าไปดูจะมีโฟเดอร์ย่อยที่ตั้งชื่อตามปีและเดือนครับ
data/attachment/forum/201105
เข้าไปดูจะมีโฟเดอร์ย่อยตามวันอีกที ทำให้ง่ายในการสำรองข้อมูลทุกวันเพราะเรียงตามวันที่อยู่แล้วตามรูป

โฟเดอร์ที่ไม่เรียงตามวันที่ละ เช่น
data/attachment/block
โฟเดอร์ย่อยในนี้เรียงตามตัวอักษรไล่ไปเรื่อยเท่านั้นเอง

ส่วน data/attachment/block
โฟเดอร์ที่ไม่เรียงตามวันที่ละ เช่น
data/attachment/image
ใช้โปรแกรม FTP แสดงรูปแบบให้แสดงตามวันที่ได้ครับ

สำหรับไฟล์ที่มีการแก้ไขหากมีการปรับปรุงในเว็บให้ทำการสำรองลงมาด้วยทุกครั้ง
ปลั๊กอินไหนเพิ่มเติมก็นำมาเก็บไว้ทุกครั้ง

อ่านดูเหมือนยากและงงแต่อยากให้ลองทำตามดูนะครับซักอาทิตย์แล้วจะรู้สำรองข้อมูลทุกวันหมูมากๆ

ทีนี้เมื่อเกิดปัญหา สารพัดปัญหาที่จะทำให้เว็บคุณหายได้ภายในชั่วพริบตา
โมจนพัง, โฮสล้ม, โฮสหนี, ข้อมูลในโฮสหาย, โดนแฮ๊ก, ฯลฯ ช่างมัน คุณสามารถเปิดเว็บได้ทันทีใน 24 ชม ข้อมูลย้อนหลังไม่เกิน 1 วัน

discuzthai ใช้วิธีพื้นฐานบ้านๆแบบนี้แหละครับ แต่ตอนนี้อาจมีขี้เกียจบ้างเท่านั้นเอง

โชคดีครับ

ขออภัย! โพสต์นี้มีไฟล์แนบหรือรูปภาพที่ไม่ได้รับอนุญาตให้คุณเข้าถึง

คุณจำเป็นต้อง ลงชื่อเข้าใช้ เพื่อดาวน์โหลดหรือดูไฟล์แนบนี้ คุณยังไม่มีบัญชีใช่ไหม? สมัครสมาชิก

x

คะแนน

จำนวนผู้เข้าร่วม 7จิตพิศัย +7 ย่อ เหตุผล
sodafire + 1 ขอบคุณครับ
Cherval + 1 โดนใจให้ทิป
muksuck77 + 1
Jinns + 1 ขอบคุณคับพี่โจ้.
StaFF_PiRcH + 1

ดูบันทึกคะแนน

aaa.111 โพสต์ 2011-5-10 00:34:56
เป็นประโยชน์มากเลยครัยย จังซี่มันต้องดัน
jaideejung007 โพสต์ 2011-5-11 08:43:54
ฮ่าๆ เป็นวิธีการที่ถึก อย่างที่บอสดิสคัสไทยว่าจริงแหละ

บอกตามตรง ผมคงไม่มีเวลาว่างถึงขนาดนั้นเลยครับ

และการแบคอัพผมก็ไม่เคยทำเลย

แต่ไอเดียการทำก็เจ๋งดีครับ

บอกตามตรง ชอบและเยี่ยมมาก
MasterTGZ โพสต์ 2011-5-11 14:56:38
ขอบคุณมากครับ -.-
StaFF_PiRcH โพสต์ 2011-5-15 13:46:06
บอกตามตรงนี้ไม่ใช่ความรู้ แต่เป็น โครต ความรู้
nantawat1610 โพสต์ 2011-5-20 19:54:11
มีประโยชน์มากครับ แต่..ผมขี้เกียจอ่ะไว้รอเจ้าของโฮสต์มาแบ็คให้ดีกว่า หุหุ (ล้อเล่นครับ อิอิ){:956:}
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | สมัครสมาชิก

รายละเอียดเครดิต

รายชื่อผู้กระทำผิด|Archiver|ดิสคัส ไทย Follow us: Become a fan on facebook. Follow us on Twitter.

GMT+7, 2024-3-29 04:09