Discuz Thai

ลืมรหัสผ่าน
 สมัครสมาชิก

ข้อตกลงการใช้งานกระดานข่าวดิสคัสไทย DiscuzThai Agreement (English Version) ประกาศดิสคัสไทย - ทำเนียบดิสคัสภาษาไทย

Discuz! X3.5 Thai R20231001 Rev.8 (NEW) [วิดีโอช่วยสอน] อัปเกรด Discuz! X3.4 เป็น X3.5 Discord ของ Discuz! Thai Community อย่างเป็นทางการ

Discuz! X3.4 Thai R20220811 (REV.75) สิ้นสุดการสนับสนุน Discuz! X3.4 ภาษาไทยตั้งแต่วันนี้เป็นต้นไป (ขอแนะนำให้อัปเกรดเป็น X3.5 แทน)

ค้นหา
แท็กยอดนิยม: ดิสคัสภาษาไทย Discuz Thai
เจ้าของ: Onlyones

[X1.5] [คุยเล่น] อยากรู้ความรู้สึกของท่านตอนที่เจอ Discuz คร้งแรก

[คัดลอกลิงก์]
ZeroBlack โพสต์ 2011-4-10 23:28:23
ต้นฉบับโพสต์โดย Onlyones เมื่อ 2011-4-10 17:32
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Onlyones เมื่อ 2011-4-10 17:34

ผมก็ใช้มาห ...

โอ้ใช่ นี่มันเกิดมาเพื่อผม{:22_871:}
 เจ้าของ| Onlyones โพสต์ 2011-4-11 13:33:11
ต้นฉบับโพสต์โดย jaideejung007 เมื่อ 2011-4-10 22:55
Jaideejung กับ Jaideejung007 คือคนๆ เดียวกัน แต่ยูเซอร์แรกโดนแบน ...

โหเห่อๆๆมาทันชื่อเว็บเก่าด้วย
New2th โพสต์ 2011-4-11 14:06:39
บอร์ดที่ผมเล่นเว็บแรกก็เป็นดิสคัส ตอนนั้นยังทำเว็บไม่เป็นเลย

พออยากลองทำเว็บเลยเอาดิสคัสนี่แหละ ท่าจะคล้ายๆรักแรกพบมั้ง
princeasian โพสต์ 2011-4-12 15:55:50
ผมเจอครั้งแรก วันที่ 11 เมษา เวล 21.00น กว่าๆ ได้มากจาก Google ..search เรื่อยๆ
มะคืนแรก งง เหมือนไก่ตาแตก ทำถึงเที่ยงคืนปวดหัวก้อนอน ตืน6โมงเช้ามาทำต่อ ก้อไม่ได้อยูดี
ทำมาเรื่อย จำไม่ได้เวลาเท่าไรแล้ว ติดตอนติดตั้งเนียแหละ ลองๆไปกดที่ Host ไปเรื่อย มั่วๆๆๆๆ
สักพักเอาล่ะมีเรื่องเล่นกับมันต่อแล้วว บุกๆๆกี่รอบไม่รู้ก้อไม่ได้ อยู่ดีก้อนึกถึง ไอดาตาเบสนี้แหละ
เคยเจอแว็บๆแต่ได้สนใจ ลองๆเรื่อยๆ อ้าว ติดคั้งได้แว้ววววววววววฮู้ววววว เหลือแค่ตกแต่งตอนนี้
ได้นิดหน่อยแล้ว

มีที่เหลือ shoutbox ยศต่ำแหน่ง แปลกดี ผมลองโพสตัวผมไม่ได้ไอคอนตำแหน่ง งงมากกกกกก
unisexx โพสต์ 2011-4-12 16:07:31
มาเจอะตอนเวอร์ชั่น 7 แบบว่า ถูกใจมากๆ

มีแชต มีเกมเล่นเยอะแยะ ลูกเล่นมากมาย เปลี่ยนธีมบอร์ดได้อีกด้วย...

เคยเล่น phpbb อยู่ช่วงนึงขอบอกว่ายังไม่โดนใจเท่า discuz จริงๆ
nine2m โพสต์ 2011-4-12 16:10:07
ผมเริ่มการสร้างบอร์ดด้วยระบบ smf ครับ เพราะคิดว่ามันง่ายและมี mod หลากหลายดี

แต่มันก็ยังรู้สึกว่า ยังขาดๆ ตอบสนองความต้องการยังไม่ครบอย่างแท้จริง

จริงๆ ลองเสิร์ซหาระบบเว็บบอร์ดไปเรื่อยๆ จนมาเจอ Discuz 7.2 ครับ ก็เลยของศึกษาดู

ก็ชอบระดับนึง แต่รู้จักได้ไม่นาน x1 ก็เข้ามา ไม่นานเท่าไหร่ x1.5rc ก็ตามมาอีก .... จนทำให้ห่างๆ ดิสคัสไประยะหนึ่ง เพราะรู้สึกว่า มันจะปล่อยอะไรมาบ่อยจังวะ

แล้วสุดท้ายก็มาที่ x1.5 มันน่าไม่ปล่อยตัวใหม่มาอีกนะ เลยลองเอาระบบไปใช้ เพราะจริงๆ ชอบมากตั้งแต่ x1 ละที่มีระบบ diy ให้เราแก้ไข เปลี่ยนแปลงได้ง่ายๆ แบบนี้

แต่นี้ x2 จะมาอีกละ เฮ้อ
Mr.Bodyslam โพสต์ 2011-4-12 17:44:59
เว็บ Discuz เนี้ยผมหลงเข้ามาจริงๆน่ะครับอย่าหัวเราะ

คือตอนแรกน่ะอยากสร้างพวกเว็บบอร์ดแบบเนี้ยแล้วเห็นหลายเว็บเค้าใช้Discuzตอนนั้นยังไม่รู้ว่ามันคือDiscuzพยายามถามAdminเว็บต่างๆแต่เค้าไม่ตอบผมว่าทำเว็บบอร์ดด้วยอะไรเพราะเขาไม่ได้ออนไลท์
เลื่อนหน้าเว็บลงมาด้านล่างเลยได้เจอกับคำที่เขียนว่า Powered by Discuz! X1.5 ก็เลยนำไปหาในGoogleก็เลยได้พบกับเว็บนี้แหละ Discuzthai
แต่เรื่องราวชายหนุ่มของผมยังไม่จบ เพราะรู้จักเว็บแล้วแต่กลับติดตั้งไม่เป็นงงไปหลายยวันก็ติดตั้งเป็นจำไม่ได้แล้วว่าเข้าไปดูการติดตั้งของใครแต่ตอนนี้อยากขอบคุณเขามากจากนั้นก็ได้ลองฝึกหัดแต่งใช้งาน Discuz มาเรื่อยต้องแต่ทำบนเซิฟจำลองจนอัพขึ้นเซิฟเวอร์จริง ในชื่อเว็บ Music-Thailand.com ผทใช้Discuzมาได้ประมาณ 6 เดือนแล้วมั้ง
อยากบอก Discuz ว่าสุดยอดจริงๆครับขอบคุณสำหรับเว็บบอร์ดดีที่นำมาให้ผู้สร้างเว็บได้ใช้กันที่ผมเลือด Discuz เพราลูกเ่ล่นต่างๆนาๆอธิบายไม่หมดแน่นอน อิอิ อยากให้Discuz อยู่ไปนานครับมีเวอร์ชั่นใหม่ออกมาเรื่อยๆไม่แน่อนาคตอาจจะมี Discuz z9.9 ก็ได้ อิอิ
overcafe โพสต์ 2011-4-12 19:04:59
รู้จัก discuz ก็รุ่น 1.5 นี่หล่ะ สวยมากกกกก เลยลองใช้ อิอิ
mybnon โพสต์ 2011-4-12 19:18:58
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย mybnon เมื่อ 2011-4-12 19:20

.....ตอนผมคิดจะทำเว็บนี่ผมไม่รู้เลยว่าต้องเช่าโฮสติดตั้ง CMS พวกนี้เลย ก็เลยหาตาม Google แรกเลยไปสมัครเว็บบอร์ดสำเร็จรูปก่่อนเลย
นึกว่าเว็บเขาทำกันแบบนี้ (เกือบสมัคร VIP เดือนละ 1000 กว่าแล้ว) ทางนั้นเขาใช้ SMF ก็ทนใช้ เพราะว่าก็ใช้ดูไปดูมามันไม่เหมาะกับเนื้อหาเว็บเลยมันเรียบไป (ผมชอบแบบสวย ๆ อลังการ) แถมห้ามทำเว็บหนังอีกต่างหาก (ความจริงแอบทำ )

.....แล้วพอดีไปเจอเว็บนึงเขาใช้ Discuz 7.2 ตอนนั้นคิดเลยเว็บโครตสวยใช่เลยแบบนี้ ไอเราก็โง่ไปหาเว็บสำเร็จรูปก็ว่าทำไมมันไม่มีแบบนี้ สุดทายไปถาม Admin เขาก็แนะนำให้มาที่นี่ สุดท้ายก็มาอยู่ที่ Discuz เนี้ยแหละ ใช่เลย ระบบใช่เลย รูปร่างหน้าตาสวยโดนใจมาก แถมมีภาพสไลโชว์อีกต่างหาก มีห้องเช็คในเว็บด้วย

......เคยคิดไป Wind หลายรอบแล้ว ชอบนะระบบดีแต่ไม่มีปลั๊กอินที่ต้องการเลย  

สุดท้าย Discuz ดีสุดถึงจะหนักก็เถอะ  ยิ่ง X1.5 นะชอบมากกกกก
phoomkub โพสต์ 2011-4-12 20:05:04
มาก็ 6.0 แฮะ ที่ชอบเพราะมันมีระบบสัตว์เลี้ยง หวย บลา ๆ ๆ ๆ ๆ {:956:}
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | สมัครสมาชิก

รายละเอียดเครดิต

รายชื่อผู้กระทำผิด|Archiver|ดิสคัส ไทย Follow us: Become a fan on facebook. Follow us on Twitter.

GMT+7, 2024-3-29 16:21