Discuz Thai

ลืมรหัสผ่าน
 สมัครสมาชิก

ข้อตกลงการใช้งานกระดานข่าวดิสคัสไทย DiscuzThai Agreement (English Version) ประกาศดิสคัสไทย - ทำเนียบดิสคัสภาษาไทย

Discuz! X3.5 Thai R20231001 Rev.8 (NEW) [วิดีโอช่วยสอน] อัปเกรด Discuz! X3.4 เป็น X3.5 Discord ของ Discuz! Thai Community อย่างเป็นทางการ

Discuz! X3.4 Thai R20220811 (REV.75) สิ้นสุดการสนับสนุน Discuz! X3.4 ภาษาไทยตั้งแต่วันนี้เป็นต้นไป (ขอแนะนำให้อัปเกรดเป็น X3.5 แทน)

ค้นหา
แท็กยอดนิยม: ดิสคัสภาษาไทย Discuz Thai
ดู: 8285|ตอบกลับ: 35

[X1.5] [คุยเล่น] อยากรู้ความรู้สึกของท่านตอนที่เจอ Discuz คร้งแรก

[คัดลอกลิงก์]
Onlyones โพสต์ 2011-4-10 17:32:18 |โหมดอ่าน
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Onlyones เมื่อ 2011-4-10 17:34

ผมก็ใช้มาหลายตัวครับ
PHPBB ใช้ไปตอนแรกก็ OK นะแต่ไปๆมาๆติดตั้ง MOD ยากชะมัดเลยลงทีหนึ่งแทบอ้วก  บางทีมี Login มีหลุด(สงสัยผมไปยุ่งกับ Cookie เยอะไปหน่อย )ก็เลยไปใช้ SMF ต่อ

ใช้ SMF ก็ดูเรียบง่ายเร็วพอสมควร(ตอนนั้นเป็นเด็กน้อยไม่ค่อยได้สนใจเรื่องความเร็วสักเท่าไร) แต่มีคนมาบอกว่าอยากให้เว็บนั้นมีลูกเล่นหน่อยอย่างนี้มันน่าเบื่อนะ ก็เลยเปลี่ยนอีกครั้งหนึ่ง

พอมาถึงตอนที่ใช้ DIsucz (ครั้งแรกที่เจอ 7.2) เจอครั้งแรกโห ต้องยอมรับเลยว่าสุดยอด ระบบเหรียญ  ระบบเงิน เยี่ยมยอด  คลิกไปคลิกมาเจอระบบกิจกรรมอีก สุดยอดครบตามความต้องการลงตัวทุกอย่าง(ตอนนั้นไม่รู้จัก Wind) ก็เลยทำการ convert มายัง Discuz ทันที (กระทู้หายไปเยอะช่างมันเถอะไม่เป็นไร)

ต่อมาก็ใช้ Discuz ไปเรื่อยๆจนกระทั้งขยายไปสู่ Server และก็มองเห็นข้อเสียของ Discuz นิดหน่อย(หนัก) แต่ไม่เป็นไรพอจะจูลไหว

แล้วของเพื่อนๆเป็นอย่างไรบ้างครับตอนที่เจอ Discuz ครั้งแรก
dsiwarsza โพสต์ 2011-4-10 17:58:54
ข้าพเจ้ามาตอน 7.0 ชอบมานมีลูกเล่นมากเกินไป ใช้งานง่ายมาก
แล้วได้มาทีมแปลภาษา เพราะลองไปแปล admincp ชะนี่ก็เลยเล่นมาเรี่ยๆ
whale123 โพสต์ 2011-4-10 18:09:04
มาร่วมแชร์ ด้วยคนครับ
           ก่อนผมมาเล่น discuz ผมเล่นของ ipb มาก่อน แถมเป็นพรีเมี่ยมเว็บของคนสอน ipb มาด้วย
แต่พบปัญหาคือ ระบบ ยุ่งยากมากมาย จะแก้อะไรนิดอะไรหน่อยถึงกะ ต้องไปเข้าไปรื้อ code
แทบทุกครั้ง จะเปลี่ยนสกินที ต้องถอนหายใจยาวๆ แต่ตอนที่ใช้ก็ไม่ได้คิดจะบอกลา ipb ทู่ซี้
ใช้ไป ประกอบกับตอนนั้น ความรู้เรื่องการทำเว็บ 0% จิงๆ
           จนมาวันนึงเสริทอากู๋เล่นไป เจอเว็บ hi5thai ขอยกเครดิทให้เว็บนี้เป็นคนจุดประกาย
เห็นครั้งแรก แบบว่า ปิ๊งเลย อาราณ์ประมาณว่า ใช่เลย! โดยเฉพาะลูกเล่นให้ คะแนน เป็นอะไร
ที่เห็นแล้ว ใช่เลย สิ่งที่ต้องการ ไปเจอคำว่า powered by discuz ลองseart หา
มาเจอเว็บดิสคัทไทยนี้ ลองอ่านประวัติ+ฟังก์ชั่น การทำการ อ่านแล้วเป็นไรที่แบบว่า ยิ่งโดนใจ
สุดๆ อ่านจบปุ๊บ (ตอนนั้นเล่นของ 6.1) ลองโหลดมาติดตั้งในเครื่องตัวเอง เพื่อดูระบบควบคุม
การทำงาน ดูฟังก์ชั่นต่างๆ เข้าใจได้ง่าย ชอบมากกะ ปลัี๊กอิน ที่ติดตั้งง่ายๆเพียงแค่คลิ๊กเดียว
ใช้ได้ทันที ซึ้งถ้าเป็น ipb ต้องมาแก้ code บานเบอะ ไปๆมาๆใจเอนเอียงมาทางดิสคัทอย่างเต็มเหนี่ยว

เช้าวันต่อมา ประกาศแจ้าข่าวหน้าเว็บเลยว่า จะเปลี่ยนระบบใหม่ ส่วนข้อมูลเดิมใน ipb ยอม
โละทิ้งไปตั้งตัวใหม่ ตอนนั้น ทีมงานด้วยกันค้านหัวชนฝาเลย
สมาชิกก็บ่นกันขรมเลย ไรแว๊!!
           ช่วงแรกๆสมาชิกบ่นตลอดว่า ไม่คุ้นมั่ง ไม่ชินมั่ง ไม่เข้าใจ สาระพัดสาระเพ ไปๆมาๆ
เสียบบ่นก็เริ่มจางหาย เป็นเริ่มชมแระ เริ่มยิ้มออกแระ
           จวบจนปัจจุบันที่ เวอร์ชั่น x ใช้ทรัพยากรอย่างมหาสาร ยอมรับว่าเขว แต่ว่าเดินมาไกลแล้ว
เลยต้องสู้ต่อไป

แสดงความคิดเห็น

เห่อๆๆ ตอนที่เปลี่ยน 7.2 >> X1 โดนต่อต้านหรือเปล่าครับ ผมโดนเยอะเลย 555+  โพสต์ 2011-4-10 22:02
aaa.111 โพสต์ 2011-4-10 18:23:35
ต้นฉบับโพสต์โดย Onlyones เมื่อ 2011-4-10 17:32
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Onlyones เมื่อ 2011-4-10 17:34

ผมก็ใช้มาห ...

ตอนแรกผมก็ใช้เว็บบอร์ด txt ธรรมดานี่แหละ สีขาวดำ ต่อมากก็มีความรู้มากขึ้นก็ปรับสีเป็นพื้นดำ ตัวเขียว โหลดมาแก้บ้างเขียนเองบ้าง ตามประสาเด็กมือใหม่ ใช้ไปใช้มาก็ เหลือบไปเจอ PHPBB เห็นตอนแรกสีฟ้าแสดสวยสด (แบบเห็นปั๊บ โครตชอบเลยอะ)

ต่อมาเข้าใจถึงอาการค้าง + เห็นเว็บที่ใช้ดิสคัส เลยเข้าไปถามว่า
พี่ๆ สร้างเองหรอครับ เขาก็บอกว่าใช้ดิสคัส
แล้วก็บอกลิงค์ discuzthai.com มา

ตอนมาตอนนั้น ดิสคัสยังใช้ 7.2 อยู่เลย เห็นปลั๊กอินโชวกระทู้ล่าสุด dex_home อะไรนี่แหละ ขอบมากมายเลยสมัคร ตอนแรกกะใช้ user ว่า bkmage1
แต่คิดว่า แอะนี่รหัสเกมตรูนี่ว่า เลยเปลี่ยน ตอนนั้นคิดอะไรไม่ออกเลยใช้ชื่อว่า
aaa.111 นี่แหละ (พิมพ์ง่ายดี)  บังเอิญใช้ไ้ด้วย (55+ เสร็จตรู )

แล้วก็ใช้ดิสคัสเรื่อยมา ถึงบางช่วงจะแอบแวบไปเล่นตัวอื่นบ้าง แต่เว็บหลักก็ยังเป็นดิสคัสเสมอมา
แล้วใช้ดิสคัสนี่แหละเป็นฐานบรรชาการดูดโดยเฉพาะ เลย

สรุป ดิสคัสนี่แหละ ดีที่สุด ใครจะบอกว่าช้า กินแบนวิทอะไรชั่งมัน (เว็บผมใช้ BW ยังไงก็ไม่เกิน 1mb)
ก็เลยไม่ใส่ใจอะไรมาก

ดิสคัสสู้โว้ย!!

เหมือนกนฐานบรรชาการดูด 555+  โพสต์ 2011-4-10 22:04
Bonn121 โพสต์ 2011-4-10 19:03:13
ผมเคยเจอเว็บ รร เค้าใช้เว็บบอร์ดรุ่นนี้ครับ แต่ตอนนั้นเป้น 7.2 พี่เขาแนะนำมาผมก็เลยมาสมัคร
กว่าจะรู้เรื่องการติดตั้งและอื่นๆก็ มายุกตื 1.5 ซะแล้วครับ
ผมใช้ ดิสคัส เป็น CMS ตัวแรกผมของ
สิ่งที่ประทับใจคือ ห้องแชท+ภาพไสลด์
peterza โพสต์ 2011-4-10 20:47:00
ขอแจมด้วยคน พอดีเข้าเว็บเรื่อยเปื่อย จนมาเจอกับ discuzthai บังเอิญ และเริ่มเห็นความแตกต่าง smf กับ discuz เพราเมื่อก่อนใช้ smf ตั้งแต่นั้นมาก็ติดใจพี่ discuz คนเดียวนี่แหละ จนต้องพูดว่า "ใช่เลย"
Peeek2010 โพสต์ 2011-4-10 20:51:48
ให้ผมแจมด้วยคนนะครับ...ผมมาเจอร์ตอน 7.0 เหมือนกัน...เห็นครั้งแรก ชอบเลยครับ...สวยดี ทิ้งของเก่ามาสร้างใหม่เลยครับ...ทั้งที่เคยเล่นมาเยอะ ทั้ง phpwi... PHPB.. mamb..  Jooml... CMS อื่นๆ เกือบทุกตัว แต่ไม่เคยถูกใจไครเลย จนมาเจอเธอคนนี้ครับ...ถูกใจที่สุดแล้ว ( คือผมเป้นคนชอบคนสวยอะครับ ) แต่ถ้าให้พูดอีกด้านผใมว่า...discuz ดีตรงมีทีมงานทางด้านต่างๆ ที่ดี นะครับ จึงทำให้มีการอัปเกรดที่รวดเร็ว ทำให้หน้าใช้เพราะมีอะไรแปลกใหม่..แต่ถ้า ของตัวอื่นมีคน ดีๆ แบบ นี้อยู่ ก็ ท้าจะ...นะครับ...โดยเฉพาะ phpwi... ครับ ของเค้าก็สวยแต่ ขาดคนเอาใจ....

เห่อๆๆ wind  โพสต์ 2011-4-10 22:05
Jinns โพสต์ 2011-4-10 21:14:45
ผมหรอครับ ตอนแรกยังไม่รู้จัก Discuz แต่ก่อนเริ่มแรกใช้ Phpbb แต่ทว่า ใช้ไปสักพัก แล้ว โดนแสปม โดนไวรัส จาก host เลย เข้าเว็บไป ๆ มา ๆ เจอใส่ เว็บบอร์ดของ www.yes-order.com เลยติดใจ สวยด้วย เลยดูว่าเค้าใช้ ของอะไร เลยได้เข้ามาในเว็บของ Discuz Thai แล้วลองใช้ เห็นเค้าบอกว่า มันเป็นเว็บบอร์ดที่ใช้งานยุ่งยากมาก แต่เราอยากใช้ ก็เลย ไล่อ่านวิธีทำอะไร ๆ ทุกอย่าง จนเข้าใจแล้วก็ใช้ Discuz ตลอดมา ส่วนที่ทำให้ผมไม่ไปใหนอีกก็คือ ใช้ Host ของ Discuzhost ตอน 7.0 เค้ามีบริการติดตั้งฟรี เลยใช้ซะเลย ต่อมาเราก็ อัพเกรดเอง ไล่ไปเรื่อย ๆ จนถึง x1.5 ตอนนี้จะ x2 แล้ว Discuzhost บริการดีมาก ๆ ๆ ผมไม่เคยใช้แล้วมีปัญหาสักครั้งเลยจะโทรไปก็ต่อเมื่อ อยากปรึกษาเรื่อง Discuz เล็กน้อย กับโทรไป จดโดเมน-โฮสเพิ่ม แค่นั้นจริง ๆ เลยรัก Discuz ตลอดมา เพราะว่า Discuzhost ด้วย ฮ่า ๆ ผมก็มีแค่นี้แหละครับ

เกือบลืม คิดไว้ตั้งแต่แรกละแต่ลืมพิมพ์ ว่าสำหรับผม discuzthai เป็นเว็บบอร์ดที่ใจดีที่สุดตั้งแต่ที่ใช้มา เพราะมีคนใจดีทั้งนั้น สละเวลาส่วนตัว ในการ แปล แจกจ่าย วิเคราะห์ปัญหาให้คนอื่น หาของดี ๆ มาฝากให้คนอื่น ทั้ง ๆ ที่คน ๆ อาจไม่ได้ทำอะไรให้กับเขาเลย สำหรับผมอยากขอบคุณ หลาย ๆ คนที่คอยให้ความช่วยเหลือผมมากมาย เช่น พี่โจ้ พี่โก๋ พี่ปู พี่มิ้น พี่(dsiwarsza)อยากพูดเป็นภาษาไทย แต่กลัวพิมพ์ผิด คุณใจดีจัง และคนอื่นๆ ที่ไม่ได้เอ่ยชื่อ

สุดท้าย จะรัก Discuz ตลอดไป..
 เจ้าของ| Onlyones โพสต์ 2011-4-10 22:06:21
ต้นฉบับโพสต์โดย Jinns เมื่อ 2011-4-10 21:14
ผมหรอครับ ตอนแรกยังไม่รู้จัก Discuz แต่ก่อนเริ่มแรกใช้  ...

ชอบ Discuz มากมายเหมือนกัน

ไม่คิดเปลี่ยน
jaideejung007 โพสต์ 2011-4-10 22:55:04
Jaideejung กับ Jaideejung007 คือคนๆ เดียวกัน แต่ยูเซอร์แรกโดนแบนเพราะแหกกฏเว็บ cazdesign.com (ตอนนั้นดิสคัสไทยยังเป็นชื่อเว็บ cazdesign.com นี้อยู่ ยังตามทันในช่วงดิสคัสไทยพัฒนานะ)

สาเหตุที่เจอเว็บนี้ ไม่รู้สิจำไม่ค่อยได้ เพราะนานมาแล้วตั้งแต่วันที่ 10-ตุลาคม-2008 ที่เจอมาจาก Google ครับ และจำไม่ได้ว่าใช้คีย์เวิร์ด เว็บบอร์ด ในการค้นหา และมาเห็น cazdesign.com เขาใช้ Discuz! 6.1.0 ทันตัวนี้ล่ะ

มาทีแรกที่เห็น ผมยังไม่ชอบระบบดิสคัสนะ ตอนนี้ชอบอยากจะเป็นผู้ดูแลกระดานมากกว่า ก็เลยลองสมัครดูในเว็บ cazdesign.com นั้นล่ะ ตอนนั้นก็ใช้ยูเซอร์ Jaideejung สมัครแต่ผมยังไงไม่รู้ ตอนนั้นก็ยังเด็กอยู่ ยังไม่เข้าใจเรื่องกฏระเบียบเว็บไซต์นี้มาก เลยสแปมซะ ผลที่ได้ โดนแบน(สมน้ำหน้า)

จนได้มาสมัครใหม่เป็น Jaideejung007 นี่แหละ แต่พอเล่นๆ เว็บ cazdesign.com มาเรื่อย ชอบแหะ เว็บบอร์ดดิสคัสเจ๋งดี น่าสนุกนะ เลยลองโหลดมาเล่นดู อืม โมง่ายดี

สุดท้าย ก็เลยได้มาเป็นทีมงานแปลภาษาของดิสคัสไทยนี้ล่ะ ส่วนตัวผมเองก็ชอบโมและแก้ไขของๆ คนอื่นๆ เลยติดนิสัยนั้นมา มาโมปลั๊กอินดูบ้าง ผลงานครั้งแรกสำหรับปลั๊กอินคือ Shoutbox 3.1.0 for Discuz! 7.2 ครับ

และผลงานที่ออกมาพร้อมกันก็คือแปลภาษาไทย Discuz! 7.2 ทั้งแปลเองและก็เทียบจากไฟล์ภาษาของคนอื่นที่แปลมา(พร้อมทั้งได้รับทั้งคำด่า คำติ คำชมอย่างล้นหลาม ทำให้ผมได้ปรับปรุงตัวเองมากยิ่งขึ้น และได้ยืนอยู่ตรงนี้ได้ ก็เพราะพวกคุณที่ด่าผมนั้นล่ะ -- ซึ้งใจเลยให้ตายสิ --* )

เล่ามาแล้วก็อายว่ะครับ มาประจารตัวเองซะงั้น แต่ไม่เป็นไร ข้าน้อยยอม

ปล. ตอนนี้ไม่เคยเปลียนใจ หรือไขว่เขวให้ใจไปใช้ระบบเว็บบอร์ดแนวอื่น ถึงจะเคยแอบนอกใจบ้างบางครั้ง แต่ก็ไปได้ไม่นาน ก็มาซบอกดิสคัส(ไทย) ต่อไป รักดิสคัสไทยนะ รู้ตัวไหมเนีย
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | สมัครสมาชิก

รายละเอียดเครดิต

รายชื่อผู้กระทำผิด|Archiver|ดิสคัส ไทย Follow us: Become a fan on facebook. Follow us on Twitter.

GMT+7, 2024-4-25 14:14