Discuz Thai

ลืมรหัสผ่าน
 สมัครสมาชิก

ข้อตกลงการใช้งานกระดานข่าวดิสคัสไทย DiscuzThai Agreement (English Version) ประกาศดิสคัสไทย - ทำเนียบดิสคัสภาษาไทย

Discuz! X3.5 Thai R20231001 Rev.8 (NEW) [วิดีโอช่วยสอน] อัปเกรด Discuz! X3.4 เป็น X3.5 Discord ของ Discuz! Thai Community อย่างเป็นทางการ

Discuz! X3.4 Thai R20220811 (REV.75) สิ้นสุดการสนับสนุน Discuz! X3.4 ภาษาไทยตั้งแต่วันนี้เป็นต้นไป (ขอแนะนำให้อัปเกรดเป็น X3.5 แทน)

ค้นหา
แท็กยอดนิยม: ดิสคัสภาษาไทย Discuz Thai
เจ้าของ: newyear107

[X1.5] ต้องการย้ายโดเมนครับ แนะนำการทำหน่อย

[คัดลอกลิงก์]
 เจ้าของ| newyear107 โพสต์ 2011-3-3 11:14:25
ต้นฉบับโพสต์โดย beerkuma เมื่อ 2011-3-3 10:40
แนะนำให้ถามเจ้าของโฮส ว่าเขารับย้ายข้อมูลให้หรือเป ...

เขาบอกผมว่า

ย้ายเองเถอะครับ ผมไม่รับย้ายครับ
udomtam โพสต์ 2011-3-3 12:03:11
ตอบกระทู้ newyear107 ตั้งกระทู้

ถ้าจะย้าย  ข้อมูลที่สำคัญจะย้าย  ก็แค่  ไฟล์แนบ  กับ  ไฟล์  config/   ในบอร์ด
และ ใน ucenter  เท่านั้นครับ

สำรองฐานข้อมูล  บอร์ดไว้  ก็ใช้ได้แล้วครับ  
หมายเหตุ ....ตัวสำคัญก็คือ  ฐานข้อมูล  และ ไฟล์แนบ
ย้ายแล้วค่อยมาปรับแต่งให้เหมือนเดิมครับ
peterza โพสต์ 2011-3-3 15:18:15
ถ้าจะย้ายข้อมูลแล้วย้ายไม่เป็นน่าจะสอบถามเขาให้พร้อมก่อนตอนแรกนะครับ ถ้าเป็นผม ย้ายให้ฟรีก็สนับสนุน แต่ถ้าไม่ย้ายให้ก็หาโฮสอื่น มันบ่งบอกถึงการบริการครับ
atripza01 โพสต์ 2011-3-3 17:18:14
โฮสที่ไม่รับย้ายมันก้จะไม่ดูแลลูกค้านั้นแหละเช่าแล้วอะไรเสียหายมันก้ไม่แก้ไขให้หรอก
Thum โพสต์ 2011-3-3 17:20:09
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Thum เมื่อ 2011-3-3 17:21

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Thum เมื่อ 2011-3-3 17:20

เอาเป็นกรณีนะครับ ...
หากต้องการเพียงแค่จดโดเมนใหม่ โดยยังคงใช้พื้นที่เดิมนั้น สามารถทำได้เลยครับ
ขั้นแรกต้องตรวจสอบโดเมนที่ต้องการว่าว่างหรือไม่ โดยไปที่เว็บ www.who.is แล้วพิมพ์ชื่อโดเมนเพื่อตรวจสอบ
หากโดเมนที่ต้องการว่าง ก็ทำการจดโดเมนนั้นๆ โดยให้ชี้ NS ไปที่เดิม
เมื่อจดโดเมนเสร็จ ก็เข้า ControlPanel ที่เว็บเดิม และทำการเปลี่ยนโดเมนจากของเดิม เป็นของใหม่
ย้ำนะครับว่าเปลี่ยนชื่อโดเมน ห้ามลบของเดิมเป็นอันขาด หากลบโดเมนเก่าออก ตัวเว็บจะถูกลบออกไปทันที

กรณีที่ต้องการเปลี่ยนโฮสติ้ง(ย้าย) ให้ดำเนินการดังนี้ครับ
แจ้งย้าย NS ให้ชี้ไปที่ใหม่ โดยที่ใหม่ต้องใส่โดเมนเนมเป็นชื่อที่ต้องการรอไว้เลย
เข้า ControlPanel ของโฮสเดิม และมองหาเมนูที่เกี่ยวกับ Backup
ทำการ Backup ตัวเว็บรวมทั้ง Database ทั้งหมดไว้ ซึ่งระบบจะ ZIp ไฟล์ให้โดยอัตโนมัติ
เสร็จแล้วให้ใช้โปรแกรม FTP ทำการ Download ไฟล์ Backup มาเก็บไว้ที่เครื่องท่านก่อนครับ
จากนั้นก็ทำ FTP กลับไปที่โฮสใหม่ และทำการ Restore ตัวเว็บทั้งหมด

วิธีดังกล่าวสำหรับ DirectAdmin ControlPanel นะครับ ตัวอื่นไม่สันทัด
moblemon โพสต์ 2011-3-3 21:23:42
เขาไม่รับผิดชอบเราก็ แบ็กอัพ ข้อมูลเลยครับ แล้วค่อย อัพโหลดขึ้นโฮสใหม่
acaz โพสต์ 2011-3-4 00:00:12
ทำตามพี่ Thum บอกครับ

ถ้าจดโดมเนอย่างเดียวไม่ย้ายโฮสแล้วใช้ Direct admin
ใช้ Change Domain ไม่ต้องย้ายข้อมูล แค่ไปเปลี่ยนชื่อโดเมนใน Ucenter เสร็จ
หรือ
Point Domain ไม่ต้องเปลี่ยนเข้าได้ทั้งสองทาง ไม่ต้องเปลี่ยนชื่อโดเมนใน Ucenter

ที่ไปถามโฮสว่าย้ายให้หรือเปล่า
ถามโฮสที่จะย้ายไป หรือ โฮสที่จะย้ายออก
ถ้าถามโฮสที่จะย้ายออก คาดว่าเค้าคงไม่ย้ายให้มั้งครับ
beerkuma โพสต์ 2011-3-4 00:04:11
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย beerkuma เมื่อ 2011-3-4 00:05

ตอบกระทู้ newyear107 ตั้งกระทู้

ถ้าเจอโฮสที่ไม่รับย้าย ไม่อยากจะแนะนำน่ะครับ เพราะความมั่นคง ปานกลาง-ต่ำ
การดูแลเอาใจใส่น้อยแน่นอน หากเกิดปัญหาต่าง ๆ เขาอาจจะไม่ให้ความช่วยเหลือ
ผมแนะนำโฮสที่ผมใช้นะครับ แพงหน่อย แต่บริการยอดเยี่ยม

1. pathosting.co.th
คัดลอกไปที่คลิปบอร์ด
บริการย้าย บริการลงโปรแกรมต่าง ๆ บนเว็บ เมื่อเกิดปัญหา เขาแก้ไขปัญหาได้ไวมาก
และสามารถสอบถามข้อสงสัยต่าง ๆ ได้ตลอด เป็นรูปบริษัทนิติบุคคล เปิดให้บริการมานาน
และ server ไม่ค่อยมีปัญหา มีเวลาทำการที่แน่นอน สามารถโทรติดต่อสอบถามได้ตลอด
(ในเวลาทำการ)

ไม่ได้ค่าโฆษณานะครับ แต่ใช้แล้วดีจริงเลยบอกต่อ
An_ant โพสต์ 2011-3-4 09:24:00
อีกเสียง หาเจ้าใหม่ ให้ย้ายให้
tanakrit โพสต์ 2011-3-4 13:56:58
  1. http://www.discuzhost.com/
คัดลอกไปที่คลิปบอร์ด
นี้เลยครับพี่น้อง หุหุ

ของดีไม่ต้องหาไกล (ของดีก็เหมือนเส้นผมเป็นรังแค เฮ้ย..บังภูเขา)
แนะนำ DZHost ครับ บริการดี โทรหาเมื่อเหงาได้(อันหลังนี้ไม่ใช่แหละ = =ll)

ลองโทรไปถามพี่โจ้ดูครับ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | สมัครสมาชิก

รายละเอียดเครดิต

รายชื่อผู้กระทำผิด|Archiver|ดิสคัส ไทย Follow us: Become a fan on facebook. Follow us on Twitter.

GMT+7, 2024-4-24 17:10