Discuz Thai

ลืมรหัสผ่าน
 สมัครสมาชิก

ข้อตกลงการใช้งานกระดานข่าวดิสคัสไทย DiscuzThai Agreement (English Version) ประกาศดิสคัสไทย - ทำเนียบดิสคัสภาษาไทย

Discuz! X3.5 Thai R20231001 Rev.8 (NEW) [วิดีโอช่วยสอน] อัปเกรด Discuz! X3.4 เป็น X3.5 Discord ของ Discuz! Thai Community อย่างเป็นทางการ

Discuz! X3.4 Thai R20220811 (REV.75) สิ้นสุดการสนับสนุน Discuz! X3.4 ภาษาไทยตั้งแต่วันนี้เป็นต้นไป (ขอแนะนำให้อัปเกรดเป็น X3.5 แทน)

ค้นหา
แท็กยอดนิยม: ดิสคัสภาษาไทย Discuz Thai
ดู: 10351|ตอบกลับ: 7

Information Category แสดงรายละเอียดประเภทหมวดหมู่

[คัดลอกลิงก์]
Special_kak โพสต์ 2009-10-17 07:18:03 |โหมดอ่าน
แก้ไขล่าสุด Special_kak เมื่อ 2009-10-17 07:26

ตัวอย่าง

หลายๆ ท่านจะสงสัยแล้วว่ามันคืออะไร จริงๆ แล้วระบบนี้มีมาตั้งแต่เวอร์ชัน 6 แล้วหละ มันเป็นระบบไม่อะไรไม่รู้หละแต่ที่ผมก็อปภาษาจีนไปวางมันแปลว่า Information Category แสดงรายละเอียดประเภทหมวดหมู่ ประมาณนี้
ตัวอย่างการสร้าง หมวดหมู่โปรโมทเว็บนะครับ ให้ผู้ตั้งกระทู้สามารถเลือกหมุดหมู่ได้ (แต่คุณสามารถเลือกเป็น checkbox หรือ radio ก็ตามใคุณเองนะ) มาเริ่มกันเลยครับ

เข้า CP จากนั้นตามรูป ก่อนอื่นก็ต้องสร้างตัวแปลขึ้นมาก่อนนะครับ

หัวข้อ ตัวแปลคือ forname กำหนด form เป็น text
หมวดหมู่ ตัวแปลคือ forcategory กำหนด form เป็น select
ที่ตั้งลิงก์ ตัวแปลคือ forurl กำหนด form เป็น text (url แปลลิงก์ auto)
รายละเอียด ตัวแปลคือ about กำหนด form เป็น textarea

เข้าไปเพิ่มหมวดหมู่ นิดหน่อยตามรูปด้านบน
เช่น
1=ดูหนังฟังเพลง
2=เกมส์
3=ท่องเที่ยวและกีฬา
4=การศึกษา
5=สังคม บุคคล
6=คอมพิวเตอร์ อินเทอร์เน็ต
7=ผู้หญิง เด็ก สุขภาพ อาหาร
8=ทั่วไป

เริ่มสร้าง Information Category

เข้าไปแก้ไข Information Category

ตามรูปด้านบน
1. ติ๊กเครื่องหมายถูกตามลำดับ เริ่มจาก หัวข้อ - หมวดหมู่ - ที่ตั้งลิงก์ - รายละเอียด
2. นำเข้าโค้ดติ๊กที่ 插入模板 (ตัวอย่างนี้ 7.1 ยังไม่ได้แปลไทยใน CP นะ)
3. กดส่งด้านล่าง

เข้าไปแก้ไขเหมือนด้านบน และใส่โค้ด HTML ใหม่ให้ดูดีขึ้น โค้ดนี้ครับ
  1. <div class="typeoption"><h4>โปรโมทเว็บฟรี</h4>
  2. <table summary="โปรโมทเว็บฟรี" cellpadding="0" cellspacing="0" class="formtable datatable"><tr class="">
  3. <th><b>{forname}</b></th><td>[fornamevalue]</td>
  4. </tr><tr class="colplural"><th><b>{forcategory}</b></th><td>[forcategoryvalue]</td>
  5. </tr><tr class=""><th><b>{forurl}</b></th><td>[forurlvalue]</td>
  6. </tr><tr class="colplural"><th><b>{about}</b></th><td>[aboutvalue]</td>
  7. </tr></table>
  8. </div>
คัดลอกไปที่คลิปบอร์ด
คำเตือน ต้องดูตัวแปลด้วยนะว่าตรงกันหรือเปล่า โค้ดด้านบนเป็นแค่ตัวอย่างเท่านั้นนะครับ

เข้าไปตั้งค่ากระดานข่างของคุณที่ต้องการใช้งานส่วนนี้ ตามรูปด้านบน

ตามรูปด้านบนนะครับ

เริ่มทดสอบกันเลยตามรูปด้านบน

มีตัวเลือกเพิ่มเข้ามา

จบ
ตัวอย่าง
http://www.i7forums.com/474-1-2.html

ขออภัย! โพสต์นี้มีไฟล์แนบหรือรูปภาพที่ไม่ได้รับอนุญาตให้คุณเข้าถึง

คุณจำเป็นต้อง ลงชื่อเข้าใช้ เพื่อดาวน์โหลดหรือดูไฟล์แนบนี้ คุณยังไม่มีบัญชีใช่ไหม? สมัครสมาชิก

x

คะแนน

จำนวนผู้เข้าร่วม 5จิตพิศัย +9 Money +5 ย่อ เหตุผล
lin_n + 1 aafwa
monosolo + 1
frappeframe + 1
mza + 1 เยี่ยมมาก ขอบคุณครับ ...
buachompoox + 5 ขอบคุณครับ

ดูบันทึกคะแนน

dsiwarsza โพสต์ 2009-10-17 07:22:11
ขอบคุณมากครับๆ ++++
mza โพสต์ 2009-10-22 15:24:07
แก้ไขล่าสุด mza เมื่อ 2009-10-22 15:25

สุดยอดจริงๆ ครับ...หาอยู่เหมือนกันว่าเขาทำงัย..แหล่มๆๆๆ...{:14_649:}
noteptc โพสต์ 2010-2-12 18:33:28
แจ่มมากๆเลย
muksuck77 โพสต์ 2010-2-20 20:21:48
ผมลองทำแล้วครับ

ทำตามนี้เลยนะแต่ตอนตั้งกระทู้ มานเป็นแบบ ธรรมดาอ่า
ninja321 โพสต์ 2010-5-29 02:41:37
ตอบกลับ 1# Special_kak

ถามหน่อยครับ  ถ้าเราต้องการให้เวลาคลิกปุ่มโพส แล้วมีแต่ตรง โปรโมท อันเดียวอะครับต้องไปทำตรงไหน ผมหาจนตาลายแล้ว  ทำยังไงก็มีโพสกระทู้อยู่ด้วยตลอดเลย
tonkla โพสต์ 2011-2-1 20:10:46
ขอตัว x1.5 หน่อยครับ ทำไม่ได้จริงๆ อยากได้ครับ
supadett โพสต์ 2014-3-12 10:27:04
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย supadett เมื่อ 2014-3-12 10:40

ถ้าจะใส่คลิป Youtube ทำไงครับ ไม่เอาเป็น Link พอดีจะทำเป็นคลิปตัวอย่างนะครับ

ขออภัย! โพสต์นี้มีไฟล์แนบหรือรูปภาพที่ไม่ได้รับอนุญาตให้คุณเข้าถึง

คุณจำเป็นต้อง ลงชื่อเข้าใช้ เพื่อดาวน์โหลดหรือดูไฟล์แนบนี้ คุณยังไม่มีบัญชีใช่ไหม? สมัครสมาชิก

x
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | สมัครสมาชิก

รายละเอียดเครดิต

รายชื่อผู้กระทำผิด|Archiver|ดิสคัส ไทย Follow us: Become a fan on facebook. Follow us on Twitter.

GMT+7, 2024-3-29 22:14