Discuz Thai

ลืมรหัสผ่าน
 สมัครสมาชิก

ข้อตกลงการใช้งานกระดานข่าวดิสคัสไทย DiscuzThai Agreement (English Version) ประกาศดิสคัสไทย - ทำเนียบดิสคัสภาษาไทย

Discuz! X3.5 Thai R20231001 Rev.8 (NEW) [วิดีโอช่วยสอน] อัปเกรด Discuz! X3.4 เป็น X3.5 Discord ของ Discuz! Thai Community อย่างเป็นทางการ

Discuz! X3.4 Thai R20220811 (REV.75) สิ้นสุดการสนับสนุน Discuz! X3.4 ภาษาไทยตั้งแต่วันนี้เป็นต้นไป (ขอแนะนำให้อัปเกรดเป็น X3.5 แทน)

ค้นหา
แท็กยอดนิยม: ดิสคัสภาษาไทย Discuz Thai
ดู: 35275|ตอบกลับ: 73

[A/M/H6.0] Joomla+Discuz Register

[คัดลอกลิงก์]
thaizeal โพสต์ 2008-1-15 03:42:42 |โหมดอ่าน
ในทีสุดก็ทำสำเร็จหลังจากนั่งแกะๆเกาๆ งมมาหลายวัน ด้วยความรู้ php เท่าหางอึ่ง
วันนี้มาเสนอข่าวดีให้เพื่อนๆ สำหรับสาวก joomla และบอร์ด discuz
โดยการสมัครสมาชิกแค่ครั้งเดียว และสามารถใช้งานกันได้ทั้งสองโปรแกรมกันแล้ว...

~[1170867726]~

สคริปที่ใช้มี 3ตัว คือ
register.php ของ discuz เวอร์ชั่น 6.0.0
และในโฟล์เดอร์ mod_discuzloin จะมี mod_discuzloin.php กับ  mod_discuzloin.xmlของจูมล่า
การใช้งาน มีข้อแม้ว่าฐานข้อมูลของ discuz และ joomla ต้องเป็นฐานข้อมูลเดียวกัน
**แต่ก่อนใช้งาน ต้องทำการแก้ไขไฟล์กันก่อน**
ที่ไฟล์ mod_discuzlogin.php
บรรทัดที่ 112ให้แก้ที่/webboard/เป็นที่อยู่ของ discuz board
  1. <a href="<?php echo sefRelToAbs( './webboard/member.php?action=lostpasswd' );//ให้แก้ที่/webboard/เป็นที่อยู่ของ discuz board ?>">
คัดลอกไปที่คลิปบอร์ด
และ บรรทัดที่ 122 ก็ทำเหมือนกัน
  1. <a href="<?php echo sefRelToAbs( './webboard/register.php' );//edit to discuz board ?>">
คัดลอกไปที่คลิปบอร์ด
หลังจากนั้นซิปไฟล์ ที่โฟล์เดอร์ mod_discuzlongin กลับเหมือนเดิม

การติดตั้งก็เหมือนกับการติดตั้งmodules ของjoomlaทั่วๆไปคือ
ล็อกอินเข้า joomla>administrator>
ไปที่ install>modules และอัพโหลดซิปไฟล์ mod_discuzlogin
เป็นอันเสร็จเรียบร้อยสำหรับการติดตังโมดูล

คราวนี้ติดตัง register.php โดยการอัพโหล ftp ไปไว้ที่หน้าหลักของ discuz แทนของเดิม อย่าลืมแบ็คอัพไฟล์เดิมก่อนน่ะ
เสร็จแล้วครับ
หลักการก็คือ ต้องให้สมาชิกสมัครใหม่ที่เว็บบอร์ดเท่านั้น และสคริป register.php จะส่งค่าไปไว้ในเทเบิลของjomlaด้วย
ส่วนmod_discuzlogin แค่ล็อกอินที่joomlaปกติเหมือนเดิม แต่ถ้าหากสมาชิกลืมพาสเวิร์ด หรือ จะสมัครสมาชิก ก็จะลิ้งค์มาที่บอร์ดdiscuzเพื่อสมัครสมาชิกได้
แต่มันก็มีข้อบกพร่อง ก็คือ สมาชิกที่ล็อกอินที่joomlaแล้ว แต่ถ้าหากใช้งานเว็บบอร์ด ก็ต้องล็อกอินอีกครั้ง อันนี้จะแก้ในเวอร์ชั่นต่อไป และถ้าหากมีเพื่อนๆที่เก่งphpสามารถนำไปพัฒนาต่อได้จะดีมากๆเลยครับ
ส่วนเดโม่ ดูได้ที่เว็บ http://f-r-i-e-n-d-s.com ลองสมัครสมาชิกดูก็ได้(โปรโมทเว็บซ่ะเลยหุหุ)
เฮ่อเหนื่อย ~[1170924359]~ ...เสร็จแล้วครับ....
~[1170924553]~

อัพเดทข้อมูล
ตอนนี้ผมกำลังทำเวอร์ชั่น joomla1.5xx กับdiscuz 6.1 อยู่ครับ 80% แล้ว แต่ติดปัญหานีสสส..เดียวคือ
สามารถดั๊มฐานข้อมูลสมาชิกได้แล้วโดยการสมัครครั้งเดียว ที่ discuz แต่ติดปัญหาอยู่ที่ ตรงพาสเวิร์ด ของjoomla มันเข้ารหัสmd5 สองชุด จากเดิม 32 ตัวและมา+แรนด้อมใน string อีก32ตัว เป็น 64ตัว แต่discuz มันเข้ารหัสชุดเดียว เลยทำให้ไม่สามารถล็อกอินเข้าระบบของjoomlaได้ครับ
แต่ทั้งนี้ รายชือสมาชิกใหม่เข้าไปอยู่ใน user manager ของjoomla เรียบร้อยแล้ว หากคลิกที่ลืมรหัสผ่าก็สามารถเปลี่ยนรหัส และล็อกอินเข้าjoomlaได้ปกติ แต่ก็จะไม่สามารภเข้าระบบของdiscuzได้... ปวดหัวกับตรงนี้จริงๆ
หากใครมีความรู้ตรงนี้ อาสาช่วยแก้ ยินดีเลยครับ คุณจะได้เป็น คนไทยคนแรกของโลก ที่สามารถนำ discuz มาเข้ากับjoomlaได้

หากใครอยากลอง pm มาน่ะครับ เดี๋ยวผมจะให้สคริป register.php ของ discuzไปลอง ศึกษาดู

[ แก้ไขล่าสุด thaizeal เมื่อ 2008-10-15 00:04 ]

ขออภัย! โพสต์นี้มีไฟล์แนบหรือรูปภาพที่ไม่ได้รับอนุญาตให้คุณเข้าถึง

คุณจำเป็นต้อง ลงชื่อเข้าใช้ เพื่อดาวน์โหลดหรือดูไฟล์แนบนี้ คุณยังไม่มีบัญชีใช่ไหม? สมัครสมาชิก

x

คะแนน

จำนวนผู้เข้าร่วม 7จิตพิศัย +24 Money +70 ย่อ เหตุผล
dbizzone + 1 เนื้อหาดีมีสาระ.
seeter + 1 โดนใจให้ทิป
znebsk + 1 ขอบคุณมากครับ
mr.joeaun + 1 ขอบคุณ และเป็นกำลังใ ...
hostman + 10 ยอดเยี่ยม

ดูบันทึกคะแนน

An_ant โพสต์ 2008-1-15 07:31:49
Good job

แวะกลับมาใส่คีเวิร์ดให้หน่อย ครับ จะได้ไว้อ้างอิง
acaz โพสต์ 2008-1-15 07:50:51

ตอบกลับโพสของ 1# thaizeal

เยี่ยมมากครับผม เห็น M มีน้อยจะกลับมาเพิ่มให้นะครับ

ที่ทำงานตอนนี้โดนจับยาม 3 ตาอยู่
onigear โพสต์ 2008-1-15 08:38:15
ถูกใจมั่กๆ อยากได้มานานแล้ว
buachompoox โพสต์ 2008-1-15 12:45:17
ยอดเยี่ยมเลยขอบคุณครับ ~[1185956506]~
tapo โพสต์ 2008-1-15 14:32:43
โอวจอร์จสุดยอดมาก ขอบคุณมากๆครับ รักพี่ไม่เสียดายน้องแล้ว
powermacc โพสต์ 2008-1-15 14:51:54
เยี่ยม
pronetwork โพสต์ 2008-1-16 14:18:05
เยี่ยมเลยครับ
phraisohn โพสต์ 2008-1-17 15:45:48
ทำไมเก่งอย่างนี้เนี่ย นับถือๆ
DiESEL โพสต์ 2008-1-17 22:48:28
หะ แจ่มคับ ขอบคุณคับ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | สมัครสมาชิก

รายละเอียดเครดิต

รายชื่อผู้กระทำผิด|Archiver|ดิสคัส ไทย Follow us: Become a fan on facebook. Follow us on Twitter.

GMT+7, 2024-4-29 12:03