Discuz Thai

ลืมรหัสผ่าน
 สมัครสมาชิก

ข้อตกลงการใช้งานกระดานข่าวดิสคัสไทย DiscuzThai Agreement (English Version) ประกาศดิสคัสไทย - ทำเนียบดิสคัสภาษาไทย

Discuz! X3.5 Thai R20231001 Rev.8 (NEW) [วิดีโอช่วยสอน] อัปเกรด Discuz! X3.4 เป็น X3.5 Discord ของ Discuz! Thai Community อย่างเป็นทางการ

Discuz! X3.4 Thai R20220811 (REV.75) สิ้นสุดการสนับสนุน Discuz! X3.4 ภาษาไทยตั้งแต่วันนี้เป็นต้นไป (ขอแนะนำให้อัปเกรดเป็น X3.5 แทน)

ค้นหา
แท็กยอดนิยม: ดิสคัสภาษาไทย Discuz Thai
ดู: 7462|ตอบกลับ: 11

[UCenter Home] UCenter Home v1.5 RC1 UTF8 Lang English

[คัดลอกลิงก์]
acaz โพสต์ 2008-9-9 21:25:26 |โหมดอ่าน
Demo: http://home.discuzthai.com
อัพเดท 2008/09/11
สมาชิกที่ดาวน์โหลดก่อนวันนี้ดาวน์โหลดไปวางทับด้วยครับ
สมาชิกที่กำลังดาวน์โหลด ดาวน์โหลด ทั้ง 2 ไฟลล์ ครับ

ต้องบอกก่อนครับว่า UCenter Home v1.5 RC1 UTF8 นั้น ทาง Consenz ยังไม่เปิดให้ดาวน์โหลดนะครับ
เปิดให้ดาวน์โหลดแต่ UCenter Home v1.5 RC1 SC GBK เท่านั้นนะครับ
ผมนำมาแปลงเป็น UTF8 เอง

ฉะนั้นข้อตกลงนี้คุณต้องยอมรับก่อนทำการดาวน์โหลด

ข้อตกลงเดิม
1. หาก Comsenz เปิดให้ดาวน์โหลดเมื่อไหร่ ไม่แน่ใจว่าจะสามารถแทนที่กันได้ ้อย่างสมบูรณ์ หรือไม่
2. หาก Comsenz เปิดให้ดาวน์โหลดเวอร์ชั่นใหม่ที่สูงกว่าเมื่อไหร่  ไม่แน่ใจว่าจะอัพเกรดได้อย่างสมบูรณ์ หรือไม่
3. UCenter Home v1.5 RC1 UTF8 ที่นำมาดัดแปลงให้ดาวน์โหลดมีข้อผิดพลาดบางส่วนที่ยังไม่ได้รับการแก้ไข

ข้อตกลงใหม่
1. สามารถอัพเดทเป็น UCH1.5RC2 ได้ไม่มีปัญหา ครับ

หากยอมรับแล้วก็ดาวน์โหลดไปทดสอบกันได้ครับ

การติดตั้ง
1. ดาวน์โหลด UCenter Home v1.5 RC1 UTF8 แตกไฟลล์
โฟเดอร์ที่ใช้งานคือ โฟเดอร์ upload ทำการอัพโหลดไฟลล์ขึ้นไปยัง Server ( หรือ จะอัพขึ้นไปทั้ง โฟเดอร์ แล้วทำการ rename ก็ได้ )

2. เข้าระบบ UCenter เข้าเมนู --> Application --> ใส่ URL ของ UCenter Home v1.5 RC1 แล้วเริ่มทำการติดตั้ง

ตัวอย่าง
http://YOURSITE.COM/home/install/index.php

3. ติดตั้งตามขั้นตอน
3.1 ดูรายละเอียดทั้งหมดพร้อมข้อมูลก่อนการติดตั้ง

3.2 ใส่ URL ของ UCenter และรหัสผ่าน ( หากทำตามข้อ 2 ระบบจะใส่ให้เรียบร้อย)

3.3 ใส่รายระเอียดข้องฐานข้อมูล

3.4 ดำเนินการสร้างฐานข้อมูล

3.5 ใส่ชื่อผู้ดูแลระบบ

3.6 เสร็จสิ้นการติดตั้ง

4. ดาวน์โหลดไฟลล์  avatar.php http://u.discuz.net/download/avatar.zip
แตกไฟลล์แล้วนำไปวางแทนที่ avatar.php เดิม ใน ucenter

เรียบร้อยครับ

การอัพเดทสำหรับท่านที่ใช้งาน UCenter Home 1.0 และ 1.2 อยู่ก่อนแล้วนะครับ
อันนี้ผมไม่ได้แปลนะครับ
1. ให้นำไฟลล์ update.php ที่อยู่ในโฟเดอีร์ update ไปวางไว้ที่หน้า root ของ Ucenter Home
2. ทำการรันไฟลล์ update.php คลิ๊กทำตามขั้นตอนไปเรื่อยๆจนจบทุกขั้นตอน

เรียบร้อยครับ

การแก้ไขเบื้องต้น

1. หากเจอข้อความ
เปลี่ยนชื่อไฟลล์ "config.new.php" เป็น "config.php" แล้วดำเนินการติดตั้งอีกครั้ง
ก็ตามนั้นครับคุณยังไม่ได้เปลี่ยนชื่อไฟลล์ config

2. หากเจอข้อความ
คำเตือน!คุณติดตั้ง UCenter Home แล้ว
เพื่อป้องกันความปลอดภัย,กรุณาลบ install/index.php ออกจากระบบ
หากคุณต้องการติดตั้ง UCenter Home ใหม่,กรุณาลบ data/install.lock ออกจากระบบ,แล้วลองใหม่อีกครั้ง
ตามนั้นครับ

3. หากเจอข้อความ
การตั้งค่า Character UCenter ไม่ถูกต้องหรือไม่ตรงกัน,กรุณาดาวน์โหลด UCenter Home  สำหรับการติดตั้งของคุณ,ดาวน์โหลด:http://download.comsenz.com/
ตรวจสอบ Character ของฐานข้อมูลของคุณว่าเป็น utf8 หรือเปล่า
อีกที่นึงก็ดูที่ไฟลล์ config.php ว่าเป็น utf8 หรือเปล่า

4. หากเจอข้อความ
มีการติดตั้ง UCenter Home อยู่ในระบบแล้ว,หากต้องการติดตั้งใหม่,กรุณาเข้าระบบ UCenter เพื่อลบ UCenter Home ของเก่าออกจากระบบก่อน!
ตามนั้นครับหากมีการติดตั้งใหม่ฐานข้อมูลที่มีอยู่จะหายหมดนะจ๊ะ

พบข้อผิดพลาดแจ้งด้วยครับ :)

ขออภัย! โพสต์นี้มีไฟล์แนบหรือรูปภาพที่ไม่ได้รับอนุญาตให้คุณเข้าถึง

คุณจำเป็นต้อง ลงชื่อเข้าใช้ เพื่อดาวน์โหลดหรือดูไฟล์แนบนี้ คุณยังไม่มีบัญชีใช่ไหม? สมัครสมาชิก

x
Uthen โพสต์ 2008-9-9 21:54:01
ขอบคุณมากครับคุณโจโจ้... เฝ้ารออยู่ครับ ได้ผลยังไงจะแจ้งนะครับ
gsm_destroyer โพสต์ 2008-9-10 13:31:06
nice share thank you very much
Uthen โพสต์ 2008-9-10 17:08:49
คุณโจโจ้.. หลังจากลงเรียบร้อยแล้ว มันเกิดอาการ เปิดเมนู สีส้ม เพื่อไปยัง Forums ไม่ได้อ่ะครับ มันเป็นหน้าว่าง แต่มีแบ็คกราวน์ของโฮมนะครับ แต่มันไม่แสดงบอร์ด..  ผมก็เลยเอา ชุดที่ดาวน์โหลดจากกระทู้ของคุณ i-design  มาลองลงแทน ก็เข้า Forums ได้ปรกติ..  แบบนี้ต้องแก้ไขยังไงเหรอครับ หรือว่าผมเป็นคนเดียว แต่คนอื่นๆไม่เป็นแบบผมกันหนอ..

[ แก้ไขล่าสุด Uthen เมื่อ 2008-9-10 17:12 ]
 เจ้าของ| acaz โพสต์ 2008-9-10 18:10:33

ตอบกลับโพสของ สี่ Uthen

เปิดไฟลล์ source/class_mysql.php save as เป็น GBK ครับ

เดี๋ยวจะทำ path ตามไปอีกรอบครับ เจอหลายที่เหมือนกัน
hostman โพสต์ 2008-9-16 09:27:15
ขอบคุณมากครับ ตัวใหม่น่าเล่นดีครับ
meteo โพสต์ 2008-9-18 08:30:20
thanks for sharing! btw how to install...
narok โพสต์ 2008-10-7 14:22:15
ขอบคุณครับ เดี๋ยวต้องลองสักหน่อย
ShiWenBin โพสต์ 2008-10-26 20:18:34
thanks for sharing this alot..
ShiWenBin โพสต์ 2008-11-9 19:27:48
thanks so much for sharing.
hope this is good!!
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | สมัครสมาชิก

รายละเอียดเครดิต

รายชื่อผู้กระทำผิด|Archiver|ดิสคัส ไทย Follow us: Become a fan on facebook. Follow us on Twitter.

GMT+7, 2024-4-20 04:17