Discuz Thai

ลืมรหัสผ่าน
 สมัครสมาชิก

ข้อตกลงการใช้งานกระดานข่าวดิสคัสไทย DiscuzThai Agreement (English Version) ประกาศดิสคัสไทย - ทำเนียบดิสคัสภาษาไทย

Discuz! X3.5 Thai R20231001 Rev.8 (NEW) [วิดีโอช่วยสอน] อัปเกรด Discuz! X3.4 เป็น X3.5 Discord ของ Discuz! Thai Community อย่างเป็นทางการ

Discuz! X3.4 Thai R20220811 (REV.75) สิ้นสุดการสนับสนุน Discuz! X3.4 ภาษาไทยตั้งแต่วันนี้เป็นต้นไป (ขอแนะนำให้อัปเกรดเป็น X3.5 แทน)

ค้นหา
แท็กยอดนิยม: ดิสคัสภาษาไทย Discuz Thai
ดู: 1029|ตอบกลับ: 11

[การใช้งาน] เปิดใช้งาน .htaccess แล้วขึ้น File not found แก้ยังไงครับ

[คัดลอกลิงก์]
kittisak867 โพสต์ 2016-6-22 12:45:46 |โหมดอ่าน

เปิดใช้งาน .htaccess พอผมไปเปิดกระทู้เพื่อทดสอบมันก็ขึ้นจอขาวพร้อมข้อความ File not found  จะต้องแก้ยังไงครับ (ดิสคัส 3.2)
submark โพสต์ 2016-6-25 13:29:23
.htacess  ผมแอบปรับลิ้งก์นิดหน่อย แต่เหมือนจะมีบั๊กที่ลิ้งก์ปลั๊กอินครับ เปิดปุ๊ป Error 404
  1. # เปิดโหมด RewriteEngine
  2. <IfModule mod_rewrite.c>
  3. RewriteEngine On

4. # ถ้าไฟล์ดิสคัสไม่ได้เก็บไว้ในซับโฟลเดอร์ กรุณาลบ /discuz ถ้าไฟล์ดิสคัสถูกเก็บไว้ในซับโฟลเดอร์ กรุณาแก้ไข /discuz เป็นชื่อโฟลเดอร์ที่เก็บไฟล์ดิสคัส และหากดิสคัสถูกต้องตั้งใน Root ให้เปลี่ยนค่าเป็น "/"
  5. RewriteBase /

6. # เงื่อนไข Rewrite ไม่ควรแก้ไขค่าระบบ
  7. RewriteCond %{QUERY_STRING} ^(.*)$
  8. RewriteRule ^topic/(.+)$ portal.php?mod=topic&topic=$1&%1
  9. RewriteCond %{QUERY_STRING} ^(.*)$
  10. RewriteRule ^article/([0-9]+)/([0-9]+)$ portal.php?mod=view&aid=$1&page=$2&%1
  11. RewriteCond %{QUERY_STRING} ^(.*)$
  12. RewriteRule ^forum/(\w+)/([0-9]+)$ forum.php?mod=forumdisplay&fid=$1&page=$2&%1
  13. RewriteCond %{QUERY_STRING} ^(.*)$
  14. RewriteRule ^thread/([0-9]+)/([0-9]+)/([0-9]+)$ forum.php?mod=viewthread&tid=$1&extra=page\%3D$3&page=$2&%1
  15. RewriteCond %{QUERY_STRING} ^(.*)$
  16. RewriteRule ^group/([0-9]+)/([0-9]+)$ forum.php?mod=group&fid=$1&page=$2&%1
  17. RewriteCond %{QUERY_STRING} ^(.*)$
  18. RewriteRule ^space/(username|uid)/(.+)$ home.php?mod=space&$1=$2&%1
  19. RewriteCond %{QUERY_STRING} ^(.*)$
  20. RewriteRule ^blog/([0-9]+)/([0-9]+)$ home.php?mod=space&uid=$1&do=blog&id=$2&%1
  21. RewriteCond %{QUERY_STRING} ^(.*)$
  22. RewriteRule ^archiver/(fid|tid)-([0-9]+)$ archiver/index.php?action=$1&value=$2&%1
  23. RewriteCond %{QUERY_STRING} ^(.*)$
  24. RewriteRule ^([a-z]+[a-z0-9_]*)-([a-z0-9_\-]+)$ plugin.php?id=$1:$2&%1
  25. RewriteRule ^forum/goto-([0-9]+)$ forum.php?mod=redirect&tid=$1&goto=lastpost#lastpost%1
  26. RewriteCond %{QUERY_STRING} ^(.*)$
  27. </IfModule>
คัดลอกไปที่คลิปบอร์ด

ขออภัย! โพสต์นี้มีไฟล์แนบหรือรูปภาพที่ไม่ได้รับอนุญาตให้คุณเข้าถึง

คุณจำเป็นต้อง ลงชื่อเข้าใช้ เพื่อดาวน์โหลดหรือดูไฟล์แนบนี้ คุณยังไม่มีบัญชีใช่ไหม? สมัครสมาชิก

x
 เจ้าของ| kittisak867 โพสต์ 2016-6-22 13:12:07
รุปภาพประกอบครับ
christxzapro99 โพสต์ 2016-6-22 18:35:12
อัพไพล์ .htaccess ไปหรือยัง
 เจ้าของ| kittisak867 โพสต์ 2016-6-22 18:46:07
christxzapro99 ตอบกลับเมื่อ 2016-6-22 18:35
อัพไพล์ .htaccess ไปหรือยัง

อัปไปแล้วครับ ผมลองเปิกอ่านในไฟล์ .htaccess  ความว่า "# ถ้าไฟล์ดิสคัสไม่ได้เก็บไว้ในซับโฟลเดอร์ กรุณาลบ /discuz ถ้าไฟล์ดิสคัสถูกเก็บไว้ในซับโฟลเดอร์ กรุณาแก้ไข /discuz เป็นชื่อโฟลเดอร์ที่เก็บไฟล์ดิสคัส และหากดิสคัสถูกต้องตั้งใน Root ให้เปลี่ยนค่าเป็น "/"
RewriteBase /

#ต้องแก้ตรงไหนครับ ของผมอยู่ในซัปดฟลเดอร์ ต้องลบ /discuz ตรงไหนครับ (งมทั้งวันไม่เห็นเลย /discuz)
christxzapro99 โพสต์ 2016-6-22 22:04:00
ลองอันนี้ไป

ขออภัย! โพสต์นี้มีไฟล์แนบหรือรูปภาพที่ไม่ได้รับอนุญาตให้คุณเข้าถึง

คุณจำเป็นต้อง ลงชื่อเข้าใช้ เพื่อดาวน์โหลดหรือดูไฟล์แนบนี้ คุณยังไม่มีบัญชีใช่ไหม? สมัครสมาชิก

x
 เจ้าของ| kittisak867 โพสต์ 2016-6-23 15:10:36

ขอบคุณมากๆครับพี่ ผมจะลองเอาไปทดสอบดูนะครับ ^^
jaideejung007 โพสต์ 2016-6-23 19:35:41
# ถ้าไฟล์ดิสคัสไม่ได้เก็บไว้ในซับโฟลเดอร์ กรุณาลบ /discuz ถ้าไฟล์ดิสคัสถูกเก็บไว้ในซับโฟลเดอร์ กรุณาแก้ไข /discuz เป็นชื่อโฟลเดอร์ที่เก็บไฟล์ดิสคัส และหากดิสคัสถูกต้องตั้งใน Root ให้เปลี่ยนค่าเป็น "/"
แสดงว่าผมใช้คำสับสนเนาะ เป็นอย่างนี้ครับ

สมมุติเราติดตั้งดิสคัสเราลงที่นี่ abc.com/forums

เราก็แก้ค่าเป็น
  1. RewriteBase /forums

หรือถ้าเราติดตั้งดิสคัสลงที่นี่ abc.com  (หมายความว่าพิมพ์ชื่อเว็บปุ๊บ แสดงหน้าเว็บดิสคัสปั๊บ)
เราก็แก้ค่าเป็น
  1. RewriteBase /
ครับ

โดยที่ไฟล์ .htaccess  ต้องอยู่ในตำแหน่งหรือที่เดียวกันกับไฟล์ admin.php ครับ

ถ้ายังงงอีก ฟีดแบคมาได้ครับ เดี๋ยวอธิบายเพิ่ม

บางทีผมแปลเอง ก็เข้าใจเอง แต่คนอื่นอาจจะงงด้วย ยินดีรับฟีดแบคเต็มที่ครับ
 เจ้าของ| kittisak867 โพสต์ 2016-6-23 22:31:38
jaideejung007 ตอบกลับเมื่อ 2016-6-23 19:35
แสดงว่าผมใช้คำสับสนเนาะ เป็นอย่างนี้ครับ

สมมุติเรา ...

ขอบคุณมากๆครับท่านพี่ ^^^^
สำเร็จไปอีกปัญหาหนึ่งครับ
 เจ้าของ| kittisak867 โพสต์ 2016-6-23 22:50:16
เหตุการที่เกิดขึ้นระหว่างแก้ไขปัญหาคือ อัพไฟล์ .htaccess ขึ้นโฮตติ้งแล้วรันเว็บขึ้น Internal Server Error

ในกรณีนี้ที่ผมพบคือ มื่อนำไฟล์ .htaccess อัพขึ้นโฮต โดยแก้ RewriteBase /(โฟลเดอร์ซับไฟล์ดิสคัส)  แล้วซึ่งเปิดโปรแกรม Notped ในการแก้ Rewrit เพราะทุกครั้งผมจะใช้โปรแกรมตัวนี้แก้ไข ผมลองรีเซตหน้าเว็บจะขึ้น Internal Server Error หลังจากที่อัพไฟล์ .htaccess ขึ้นไปใหม่ ซึ้งผมลองอัพไฟล์ .htaccess ไปใหม่อีกครั้ง ก็เกิดปัญหาเช่นเดิมคือ หน้าเว็บขึ้น Internal Server Error ผมก็ลองหาปัญหานี้ในอากู๋ ซึ่งบางท่านบอกว่าเกิดจาก1.ทางผู้ให้บริการโฮตติ้ง
2.ให้เราเข้าไปเช็ค  error log ที่ Directadmin Control Panel (ดูขั้นตอนการเช็คที่  https://support.hostatom.com/knowledgebase.php?action=displayarticle&id=188 )

ผมลองวิธีที่2 คือเข้าไปเช็คดู  error log (บอกเลยไม่เคยเข้าไปเช็ค error log เป็นครั้งนี้เพราะศึกษาเองครับ) ก็จะมีแจ้งไฟล์ที่มีปัญหาคือ /.htaccess
ผมก็คิดว่าไฟล์ .htaccess มันมีปัญหาหรือเปล่า ลองไปเอาไฟล์จาก zip ใหม่ แล้วลองเข้าหน้าเว็ก ก็เป็นปกติไม่ขึ้น error ใดๆ แล้วผมลองแก้ไฟล์ .htaccess  โดยใช้โปรแกรม dreamweaver cs8 ในการแก้ไฟล์ .htaccess ในครั้งนี้แล้วลองอัพขึ้นโฮต ผลปรากฏว่าครั้งนี้ เป็นอันว่าหมดปัญหา Error และสามารถเปิดกระทู้โดย Url ที่สั้นลง เป็นอันว่าผมประสบความสำเร็จครับ

***ผมตั้งใจเขียนปัญหาที่เกิด เผื่อเพื่อนๆชาวดิสคัสไทยมีปัญหาเหมือนผม ลองนำไปใช้ดูนะครับ ผมไม่การันตีความสำเร็จทุกเคสนะครับ เพราะผมไม่เซียนน่ะครับ  แต่ลองนำไปแก้ไขดูก่อนเพราะบางเคสอาจจะรอคำตอบแต่ไม่ทันใจลองนำไปแก้ไขแก้ขัดกันก่อนก็ได้นะครับเพื่อสำเร็จ!!

ชอบคุณทุกความช่วยเหลือทุกท่านนะครับ
ขอบคุณครับ
jaideejung007 โพสต์ 2016-6-24 16:26:54
kittisak867 ตอบกลับเมื่อ 2016-6-23 22:50
เหตุการที่เกิดขึ้นระหว่างแก้ไขปัญหาคือ อัพไฟล์ .htacces ...

Notepad เป็นโปรแกรมอันตรายกับดิสคัสครับ อย่าใช้เด็ดขาด ยิ่งเฉพาะเวลาบันทึกไฟล์เป็น UTF-8 มันจะแถม BOM มาให้ด้วย (ตรงนี้แหละ ที่ทำให้ดิสคัสมีปัญหา)

ครั้งหน้า แนะนำโปรแกรม EditPlus จะดีที่สุดครับ

รายละเอียดเพิ่มเติมที่นี่ http://www.select2web.com/php/byte-order-mark.html
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | สมัครสมาชิก

รายละเอียดเครดิต

รายชื่อผู้กระทำผิด|Archiver|ดิสคัส ไทย Follow us: Become a fan on facebook. Follow us on Twitter.

GMT+7, 2024-4-25 05:45