Discuz Thai

ลืมรหัสผ่าน
 สมัครสมาชิก

ข้อตกลงการใช้งานกระดานข่าวดิสคัสไทย DiscuzThai Agreement (English Version) ประกาศดิสคัสไทย - ทำเนียบดิสคัสภาษาไทย

Discuz! X3.5 Thai R20231001 Rev.8 (NEW) [วิดีโอช่วยสอน] อัปเกรด Discuz! X3.4 เป็น X3.5 Discord ของ Discuz! Thai Community อย่างเป็นทางการ

Discuz! X3.4 Thai R20220811 (REV.75) สิ้นสุดการสนับสนุน Discuz! X3.4 ภาษาไทยตั้งแต่วันนี้เป็นต้นไป (ขอแนะนำให้อัปเกรดเป็น X3.5 แทน)

ค้นหา
แท็กยอดนิยม: ดิสคัสภาษาไทย Discuz Thai
ดู: 1785|ตอบกลับ: 3

[การใช้งาน] ทดสอบความเร็วเว็บไซต์ด้วย Google PageSpeed Insights ผลคือเว็บช้ามันแจ้งว่า (ไม่ระบุการหมดอายุ) ? ตั้งค่าตรงไหนค่ะ

[คัดลอกลิงก์]
birdboom โพสต์ 2016-5-29 09:05:59 |โหมดอ่าน
กำหนดการแคชในเบราว์เซอร์
การตั้งค่าวันหมดอายุหรืออายุสูงสุดในส่วนหัวของ HTTP สำหรับทรัพยากรคงที่ จะเป็นการสั่งให้เบราว์เซอร์โหลดทรัพยากรที่ดาวน์โหลดไว้ก่อนหน้านี้จากดิสก์ในตัวเครื่องแทนที่จะโหลดผ่านเครือข่าย

ตามภาพค่ะ ภาพที่ต้องตั้งค่าหมดอายุ จะเป็นภาพที่ใช้ในบอร์ดอยู่แล้ว แนะนำด้วยนะค่ะ  เผื่อแก้ไขแล้วเว็บอาจเร็วขึน

ขอบคุณทุกคำแนะนำนะค่ะ

ขออภัย! โพสต์นี้มีไฟล์แนบหรือรูปภาพที่ไม่ได้รับอนุญาตให้คุณเข้าถึง

คุณจำเป็นต้อง ลงชื่อเข้าใช้ เพื่อดาวน์โหลดหรือดูไฟล์แนบนี้ คุณยังไม่มีบัญชีใช่ไหม? สมัครสมาชิก

x
NicekungAnime โพสต์ 2016-5-31 21:08:37
คงหมายถึงแคชที่จะดึงเอาภาพหรือไฟล์บางอย่างเก็บไว้ในตัวเครื่องเวลาเรียกอีกรอบก็ไม่ต้องไปโหลดจากเว็บอีกให้เสียเวลา ไม่ระบุนี่ไม่แน่ใจว่าแบบไหน แบบแรก ไม่ระบุว่าแคชเวลาเท่าไร กับอย่างที่ 2 ไม่ได้ตั้งค่าแคช

ผมก็ไม่ค่อยรู้เรื่องเท่าไรหรอกครับ ลงรายละเอียดลึกๆไม่ไหว

เพิ่มเนื้อหา (2016-5-31 21:11):
เว็บผมเชื่อมกับ Cloudflare มันเลยตั้งเวลาแคชได้ง่ายๆ แต่ว่า บางทีมันก็พังๆ
 เจ้าของ| birdboom โพสต์ 2016-5-31 23:36:34
NicekungAnime ตอบกลับเมื่อ 2016-5-31 21:08
คงหมายถึงแคชที่จะดึงเอาภาพหรือไฟล์บางอย่างเก็บไว้ใ ...

ขอบคุณมากค่ะ ที่มาตอบ เดียะจะลองหาวิธีดูค่ะ
jaideejung007 โพสต์ 2016-6-1 14:34:34
ใช้ .htaccess เข้าช่วยครับ

วิธีการตั้งค่า
http://www.askapache.com/hacking ... -cache-control.html
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | สมัครสมาชิก

รายละเอียดเครดิต

รายชื่อผู้กระทำผิด|Archiver|ดิสคัส ไทย Follow us: Become a fan on facebook. Follow us on Twitter.

GMT+7, 2024-3-29 06:44