Discuz Thai

ลืมรหัสผ่าน
 สมัครสมาชิก

ข้อตกลงการใช้งานกระดานข่าวดิสคัสไทย DiscuzThai Agreement (English Version) ประกาศดิสคัสไทย - ทำเนียบดิสคัสภาษาไทย

Discuz! X3.5 Thai R20231001 Rev.8 (NEW) [วิดีโอช่วยสอน] อัปเกรด Discuz! X3.4 เป็น X3.5 Discord ของ Discuz! Thai Community อย่างเป็นทางการ

Discuz! X3.4 Thai R20220811 (REV.75) สิ้นสุดการสนับสนุน Discuz! X3.4 ภาษาไทยตั้งแต่วันนี้เป็นต้นไป (ขอแนะนำให้อัปเกรดเป็น X3.5 แทน)

ค้นหา
แท็กยอดนิยม: ดิสคัสภาษาไทย Discuz Thai
ดู: 8055|ตอบกลับ: 8

[Live Talk] คอมช้าทำไงดี.......

[คัดลอกลิงก์]
joeja โพสต์ 2012-4-17 10:07:38 |โหมดอ่าน
คือผมก็ไม่เก่งเรื่องนี้อะครับ คอม (โน๊ตบุค) ผมมันสะดุด แบบว่าใช้ไปใช้มาก็ค้างไปเฉยๆอย่างเช่นเปิดเน็ตไว้เวลามันค้างมันก็จะโหลดไปเรื่อยๆ พอรีเฟรตเดสท็อปไอคอนต่างๆมันจะหายไปสักประมาณ 30-60 วิ กว่ามันจะรีเฟรตเสร็จพอรีเฟรตเสร็จทุกอย่างก็ปกติดี เป็นอย่างนี้เรื่อยๆครับ สักพักมันก็เป็นอีก มันจะเกี่ยวกับอะไรครับ ผมลงวินโดไหม่ไม่ได้เพราะผมยังค้างงานโปรเจคอยู่ โปรแกรมสำคัญๆเยอะอีกอย่างข้อมูลก็เยอะกลัวจะหายระหว่างลง
2 v) x: f* g) o5 I( z: Z3 b4 k; }5 S4 M7 a
ปล. โปรแรมใน drive:C ผมเกือบ 80 G โปรแกรมหนักๆเช่น Solidworks /COMSOL /Macromedia Master ทั้งคอเล็กชั่น/และตระกูลอโดบีอีกเพียบ มันน่าจะเกี่ยวกับพวกนี้รึปล่าว แล้วจะทำไงดี ถ้าคอมเจ๊งเมื่อไรนี่ผมร้องไห้เลย ช่วยหน่อยนะครับ
sureV โพสต์ 2012-4-17 10:18:37
โปรแกรมในเครื่องเยอะ ก็เป็นส่วนหนึ่งที่ทำให้ช้าได้ครับ เพราะถ้าเราไม่ได้ทำการ defragment hdd จะทำให้คอมค้นหาข้อมูลได้ช้า แต่ในกรณีที่กระตุก อาจเป็นที่ hdd ครับ อาจมี bad sector เกิดขึ้นกับ hdd เนื่องจากไฟตก-ไฟเกิน-ไฟดับ อะไรพวกนี้
6 e3 J. l" ]" H' qส่วนเรื่องรีเฟรสช้า น่าจะเป็นการจอเนื้อที่ในหน่วยความจำมาใช้ช้าครับ เนื่องจากโปรแกรมที่เปิดค้างไว้มีเยอะ ทำให้การจองเนื้อที่หน่วยความจำเป็นไปได้ช้า แนะนำให้ปิดโปรแกรมที่ไม่ได้ใช้งานทีเปิดมาตอนเปิดเครื่อง + L! N  z5 X2 U! v
run > msconfig > startup tab แล้วเลื่อกตัวที่ไม่ได้ใช้งานออก+ {* ~2 h! i, O+ G7 r
ส่วนโปรแกรม defrag hdd > http://www.piriform.com/defraggler
) ~* T" L( r/ |8 K, `- S3 v9 Aและล้างไฟล์ขยะที่อยู่ในเครื่อง > http://www.piriform.com/ccleaner/download
" y% o# \/ o$ M( T0 P( E1 h* Q5 V2 l7 Y$ M' b
สงสัยตรงไปนสอบถามได้ครับ
ChudCh โพสต์ 2012-4-17 10:26:27
Advanced SystemCare  ครับ ผมใช้อยู่
* u1 z  S; m( G% P. m* S9 C, V6 {) H1 n! \

! B3 b( S9 T- P) M) L1 qปล.นี่เป็นสรรพคุณไปหาก๊อปมา (ผมส่าไม่ได้โม้นะครับ)
$ m! U: `; F' Q; a' s" A
0 m0 b/ W+ n( D% T# a3 hโปรแกรม Advanced SystemCare Free 5 เป็นโปรแกรมที่มีจำนวนครั้งของการดาวน์โหลดเพื่อนำไปใช้งานจากผู้ใช้ทั่วไปมากเป็นอันดับ 2 ของโลกในปี 2011 จากเว็บไซต์ดาวน์โหลดโปรแกรมฟรีแวร์ชื่อดังของต่างประเทศ เท่านี้ก็น่าจะทำให้โปรแกรมตัวนี้มีความน่าสนใจขึ้นมากแล้วใช่ไหมครับ เพราะอะไรถึงทำให้โปรแกรมตัวนี้มียอดการดาวน์โหลดมากเป็นอันดับ 2 ของโลก แล้วมันคือโปรแกรมอะไรถึงได้ทำให้มีความนิยมเป็นอย่างสูงได้สะขนาดนี้ Advanced SystemCare Free 5 มันคือโปรแกรมที่มีไว้สำหรับกำจัดไฟล์ขยะในเครื่องคอมพิวเตอร์ของเรานั่นเอง ไฟล์จำพวกที่ทำให้เครื่องคอมพิวเตอร์ทำงานได้ช้าลง หน่วงเครื่องอะไรประมาณนี้ โปรแกรม Advanced SystemCare Free 5จะช่วยให้เครื่องของพิวเตอร์ของเรามีความสะอาดปราศจากไฟล์ขยะทั้งหลายที่ก่อกวนการทำงานของเครื่องพิวเตอร์เรา ทำให้เครื่องคอมพิวเตอร์ของเราทำงานได้ไม่เต็มประสิทธิภาพอย่างที่ควร นอกจากนี้โปรแกรมตัวนี้ยังช่วยเพิ่มประสิทธิภาพของการใช้เพื่อเล่นเกมได้อีกด้วย Advanced SystemCare Free 5 มีเสถียรภาพในการทำงานที่สูงมาก ไม่กินทรัพยากรของเครื่องเราจนทำให้เปลืองแรมจนโอเวอร์สะเกินไป โปรแกรมสามารถทำงานได้อย่างรวดเร็วและมีการทำความสะอาด registry ในเครื่องคอมพิวเตอร์ของเราอีกด้วย Advanced SystemCare Free 5 สามารถตรวจหาไฟล์ Malware ในเครื่องของเราและทำการจำกัดทิ้งได้ในระดับเบื้องต้นและลบพวกไฟล์ Shortcuts ที่เสียหายออกไปจากเครื่องของเรา  Advanced SystemCare Free 5 สามารถกำจัดไฟล์ขยะทั้งหลายใน Flash Drive ของเราได้ โปรแกรมตัวนี้มีความสามารถในการตรวจสอบไฟล์และสามารถเรียบเรียงไฟล์ในดิสก์ของเราให้มีระบบระเบียบยิ่งขึ้นหรือที่เราเรียกกันว่าการ Defragment นั่นเอง และมันยังสามารถแก้ไขช่องโหว่และความบกพร่องใน windowsช่วยให้ระบบปฏิบัติการมีการทำงานที่สมบูรณ์แบบยิ่งขึ้น ด้วยการทำงานที่มีประสิทธิภาพของโปรแกรมและประโยชน์ที่หลากหลายในด้านการใช้งานจึงทำให้โปรแกรมตัวนี้มีผู้ใช้นิยมดาวน์โหลดโปรแกรมไปใช้งานกันอย่างมากมาย หากคุณเป็นคนนึงที่รักคอมพิวเตอร์และอยากให้คอมพิวเตอร์เครื่องโปรดปราศจากไฟล์ขยะและ Malware ทั้งหลาย โปรแกรม Advanced SystemCare Free 5 ตัวนี้น่าเหมาะที่จะดาวน์โหลดไปใช้งานอย่างยิ่ง โปรแกรมตัวนี้เป็นโปรแกรมฟรีแวร์ ดาวน์โหลดฟรีได้ที่นี่เลยครับ.

แสดงความคิดเห็น

สรรพคุณเยอะยังยาพาราเลยแฮะ เดี๋ยวจะลองโหลดไปใช้ดู ได้ผลยังไงจะมาบอก  โพสต์ 2012-4-17 10:40
 เจ้าของ| joeja โพสต์ 2012-4-17 10:32:25
อ้างอิงจาก sureV เมื่อ 2012-4-17 10:18 & I5 s& Q+ i- _  t5 o. d( l
โปรแกรมในเครื่องเยอะ ก็เป็นส่วนหนึ่งที่ทำให้ช้าได้ ...

' J* W7 F* h: t7 Wมันเริ่มเป็นตั้งแต่ผมเริ่มงานแล้วโปดโปรแกรมเยอะอะครับ ตอนนั้นเปิด Solidworks /COMSOL/Photoshop/notpad/word/excel/internet/ ผมต้องเปิดโปรแกรมพวกนี้ค้างไว้ตลอดเพราะเวลาผมทำงานผมต้องใช้โปรแกรมพวกนี้ในเวลาเดียวกัน แบบว่าดึงข้อมูลมาใส่โปรแกรมต่างๆตามลำดับอะครับ จนกระทั่งเดี๋ยวนี้เปิดเน็ตอย่างเดียวมันก็เป็น ขอบคุณมากฮะเดี๋ยวไม่เข้าใจจะถามอีกครับ
fun โพสต์ 2012-4-17 10:45:49
ตามข้อมูลท่คุณให้มา นั้น โปรเเกรมต่างๆ กว่า 80 G นั้นเเละ ตัวทำให้เครื่องมันช้าครับ ข้อมูลมันหนัก ลบโปรเเกรมหรือข้อมูลที่ไม่จำเป็น ช่วยให้เครื่องเร็วขึ้น
markyoyoyo โพสต์ 2012-4-17 12:53:07
เพิ่มแรมกับ HDD น่าจะปกติ
member02 โพสต์ 2012-4-17 14:02:07
มีวิธีง่ายกว่านั้นนะครับคือ....... ทำใจ กดCtrl+A เพื่ออ่าน
rokaisakkon โพสต์ 2012-4-17 14:28:58
มันมี ปัจจัย หลายอย่าง ๆ ว่าง ๆ รีโมทมาให้ผมดู เดี๋ยวดูให้

แสดงความคิดเห็น

เด๋วเคลียร์หนัง x ก่อน อิอิ  โพสต์ 2012-4-17 17:41
rokaisakkon โพสต์ 2012-4-17 17:50:08
เด๋วเคลียร์หนัง x ก่อน อิอิ

* \8 H6 x( M. n7 _. e' H# a8 r/ q2 R0 C! I  h, k2 {# P
เป็นเรื่องธรรมดา เครื่องผมล้น 555
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | สมัครสมาชิก

รายละเอียดเครดิต

รายชื่อผู้กระทำผิด|Archiver|ดิสคัส ไทย Follow us: Become a fan on facebook. Follow us on Twitter.

GMT+7, 2024-4-26 02:31