Discuz Thai

ลืมรหัสผ่าน
 สมัครสมาชิก

ข้อตกลงการใช้งานกระดานข่าวดิสคัสไทย DiscuzThai Agreement (English Version) ประกาศดิสคัสไทย - ทำเนียบดิสคัสภาษาไทย

Discuz! X3.5 Thai R20231001 Rev.8 (NEW) [วิดีโอช่วยสอน] อัปเกรด Discuz! X3.4 เป็น X3.5 Discord ของ Discuz! Thai Community อย่างเป็นทางการ

Discuz! X3.4 Thai R20220811 (REV.75) สิ้นสุดการสนับสนุน Discuz! X3.4 ภาษาไทยตั้งแต่วันนี้เป็นต้นไป (ขอแนะนำให้อัปเกรดเป็น X3.5 แทน)

ค้นหา
แท็กยอดนิยม: ดิสคัสภาษาไทย Discuz Thai
เจ้าของ: suttasilo

[การใช้งาน] เครื่องมือตรวจสอบไฟล์ แจ้งไฟล์หาย 687 ต้องแก้ไขอย่างไร

[คัดลอกลิงก์]
 เจ้าของ| suttasilo โพสต์ 2015-9-7 07:50:54
รายงานปัญหาความคืบหน้าที่ลองทำแล้วเบื้องต้น เฉพาะส่วนที่เคยมีปัญหา  มีดังนี้
1.สิ่งที่เป็นเหมือนกันทั้ง เวอร์ชั่นจีนและไทย (REV.38) คือ กระทู้แนะนำไม่ขึ้นภาพ  ตั้งกระทู้ถามไปแล้ว http://www.discuzthai.com/thread-39789-1-1.html

เข้าไปดูใน Taplet  android มันกลับแสดงรูป ทั้ง Crome และ  firefox ดังรูป  แต่ใน PC Notebook รูปไม่แสดงครับ

2. ใช้ DIY แล้วเลือกโมดูลสมาชิกใหม่ สำหรับเว็บจีนแล้วรูปขึ้นแบบ default ไม่มีปัญหาครับ  แต่ถ้าเป็นตัวติดตั้งภาษาไทย (REV.38) รูปมันไม่ขึ้นครับ สมาชิกต้องอัพรูปโปรไฟล์จึงจะขึ้น

เพิ่มเติมส่วนนี้ครับ ลองติดตั้งของท่าน @i~Designs (Discuz! X3.2 20150609  ไม่มีปัญหามันรูปขึ้นแบบ default

3.ส่วนปัญหาที่พบของเว็บ ww.pptflower.com ตอนนี้คือ DIY หน้าเว็บบบอร์ดไม่สามารถจัดการแก้ไขได้ที่หน้าเว็บบอร์ด  โดยเฉพาะที่ปุ่มแก้ไขชื่อของเฟรมจะไม่สามารถแก้ไขได้เลย   ส่วนปุ่มแก้ไขโมดูลพอแก้ไขใส่โค้ดภาพสไลด์เพิ่มเติม แล้วจะกดยืนยันปกติมันกดแล้วใช้ได้เลย  แต่พอกดแล้วมันจะเข้าไปที่หน้าจัดการโมดูลโมูลแทน แล้วกดปุ่มยืนยันภาพจึงจะแสดง อันนี้ยังแก้ไม่ได้  ลองในเว็บจีนและติดตั้งภาษาไทย (REV.38) ใหม่ กลับบไม่มีปัญหา  ไม่ทราบเกิดการผิดผลดตรงไหน เลยไม่รู้จะแก้อย่างไร

4.ปัญหาอื่นๆถ้าลองแล้วหากพบก็จะรายงานให้ทราบภายหลังครับ

ขออภัย! โพสต์นี้มีไฟล์แนบหรือรูปภาพที่ไม่ได้รับอนุญาตให้คุณเข้าถึง

คุณจำเป็นต้อง ลงชื่อเข้าใช้ เพื่อดาวน์โหลดหรือดูไฟล์แนบนี้ คุณยังไม่มีบัญชีใช่ไหม? สมัครสมาชิก

x

คะแนน

จำนวนผู้เข้าร่วม 1จิตพิศัย +10 Money +10 Gold +10 ย่อ เหตุผล
jaideejung007 + 10 + 10 + 10 ถูกใจ

ดูบันทึกคะแนน

เจ้าของ| suttasilo โพสต์ 2015-9-9 17:32:59
5.ปัญหาที่พบของเว็บ ww.pptflower.com ตอนนี้คือ DIY หน้าเว็บบบอร์ดไม่สามารถจัดการแก้ไขได้ที่หน้าเว็บบอร์ด รวมทั้งไม่สามารถเพิ่มเติม DIY ใหม่ หน้าเว็บบบอร์ด  ทดลองติดตั้งภาษาไทย (REV.38) ใหม่ใน subdomain  ปรากฏว่าทำได้ทุกขั้นตอนและสามารถสามารถเพิ่มเติม DIY ใหม่ ได้ตามปกติ  แสดงว่าปัญหาที่เกิดขึ้นไม่ได้เกิดจากตัวติดตั้ง ภาษาไทย (REV.38) แน่นอน น่าจะเกิดจากข้อผิดพลาดของผู้ใช้เอง
          ทีนี้พอจะมีวิธีแนะนำไหมนอกจากลบติดตั้งใหม่หมด  เช่น  export ฐานข้อมูล ww.pptflower.com  ก่อน  แล้วติตตั้ง ภาษาไทย (REV.38) ใหม่  แล้วจึง import ฐานข้อมูลเข้ามาใหม่ (ซึ่งตรงนี้ยังไม่ค่อยเข้าใจเรื่อง export-import ฐานข้อมูล  เพียงแต่ search ความรู้จากใน google)  เลยอยากขอคำชี้แนะ  เพราะข้อมูลบางอย่างก็ทำไปพอสมควร สมาชิก ตอนนี้มุี 17 คน รบกวนช่วยชี้แนะด้วย
mylookhin โพสต์ 2015-9-9 19:12:07
จากปัญหาดังกล่าว เกิดจากการโมดิไฟล์ของ User เอง ดังนั้นแนะนำให้ทำการ แบล๊คอัพข้อมูลเดิมไว้ทั้งหมดแล้วลอง Install ใหม่ นำฐานข้อมูล ข้อมูลในโฟเดอร์ data และ data ในส่วนของ Ucenter เข้าไปอีกครั้ง แล้วลองดูว่ายังพบปัญหาเดิมอยู่หรือไม่ ครับผม
mylookhin โพสต์ 2015-9-9 19:13:18
ลืมแจ้งอีกอย่างครับ ถ้าจำได้ว่าได้แก้ไข ไฟล์ในส่วนไหนไปบ้างก็แนะนำให้ลองนำไฟล์ต้นฉบับมาทับไปดูครับไม่มีผลด้านการใช้งานใดๆ แต่ไฟล์ที่ถูกปรับแต่งไว้จะถูกแทนที่ด้วยไฟล์เดิมครับ
 เจ้าของ| suttasilo โพสต์ 2015-9-9 19:55:25
ปัญหาปรับแต่งเฉพาะหน้า DIY อย่างเดียว  ส่วนอื่นไม่ได้ไปแก้ไขใช้งานได้ปกติ  จะต้องอัพไฟลส่วนไหนไปทับบ้างขอคำชี้แนะครับ

เพิ่มเนื้อหา (2015-9-9 22:41):
คือว่า ในส่วน export import ฐานข้อมูลตรงนี้ยังไม่ค่อยเข้าใจวิธีการทำ  ส่วนใหญ่มีแต่ลงติดตั้งใหม่และทำใหม่เลยในกรณีข้อมูลยังไม่มาก เลยยังไม่กล้าทำ

เพิ่มเนื้อหา (2015-12-2 08:54):
หาวิธีแก้ัปัญหาไม่ได้สุดท้ายลบแล้วติดตั้งใหม่ครับ
jaideejung007 โพสต์ 2015-10-20 08:18:28
รับทราบ ทีมงานกำลังตรวจเช็กนะครับ

ขอน้อมรับความผิดพลาดไว้คนเดียวครับ

rokaisakkon โพสต์ 2015-10-20 08:38:27
กด  F12  ดูตรง console  แคปมาหน่อยครับ
 เจ้าของ| suttasilo โพสต์ 2015-10-20 11:02:11
แคปมาให้แล้วครับ

ขออภัย! โพสต์นี้มีไฟล์แนบหรือรูปภาพที่ไม่ได้รับอนุญาตให้คุณเข้าถึง

คุณจำเป็นต้อง ลงชื่อเข้าใช้ เพื่อดาวน์โหลดหรือดูไฟล์แนบนี้ คุณยังไม่มีบัญชีใช่ไหม? สมัครสมาชิก

x
rokaisakkon โพสต์ 2015-10-20 19:22:15
อ่อ เพราะเปิด static url avatar เลยทำให้ไม่เจอรูป default ไปที่ admincp > ucenter > หาในนี้ละ  เลือกจาก static avatar กลับเป็นเหมือนเดิม  ผมจำเมนูไม่ได้ละครับ  ได้ผลไงแจ้งด้วยนะ
 เจ้าของ| suttasilo โพสต์ 2015-10-21 00:40:34
          ลองแล้วไม่สามารถแก้รูป avatarได้ ใช้วิธีแก้ไขเบื้องต้น http://www.discuzthai.com/thread-39888-1-1.html (ซึ่ง  @kanungkanpim  ได้แนะนำไว้)
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | สมัครสมาชิก

รายละเอียดเครดิต

รายชื่อผู้กระทำผิด|Archiver|ดิสคัส ไทย Follow us: Become a fan on facebook. Follow us on Twitter.

GMT+7, 2024-5-4 21:44